จะเลือกเซิร์ฟเวอร์ AI อย่างไร? คู่มือฉบับสมบูรณ์การกำหนดค่าฮาร์ดแวร์สำหรับการฝึกและการอนุมานปี 2026

บทนำ: ทำไมการเลือกเซิร์ฟเวอร์ AI จึงกลายเป็นบทเรียนบังคับของปี 2026

โครงสร้างการใช้จ่ายด้านกำลังประมวลผล AI กำลังเปลี่ยนแปลงอย่างพื้นฐาน การวิเคราะห์ที่ McKinsey เผยแพร่ในเดือนกุมภาพันธ์ 2026 ชี้ว่า ภายในปี 2030 การอนุมาน (inference) จะแซงหน้าการฝึกกลายเป็นโหลดหลักของศูนย์ข้อมูล AI คิดเป็นมากกว่าครึ่งหนึ่งของกำลังประมวลผล AI ทั้งหมด และประมาณ 30%–40% ของความต้องการศูนย์ข้อมูลโดยรวม นั่นหมายความว่าตรรกะการตัดสินใจจัดซื้อเซิร์ฟเวอร์ขององค์กรกำลังเปลี่ยนจาก "กองการ์ดเพื่อฝึก" ไปเป็น "วิ่งอนุมานอย่างประหยัดทุกบาท" — เลือกคอนฟิกผิด ค่าใช้จ่ายไม่ใช่แค่ซื้อแพงครั้งเดียว แต่คือการจ่ายค่าไฟและค่าเช่าสำหรับสถาปัตยกรรมที่ผิดทุกวันตลอดสามปีข้างหน้า

ขณะเดียวกัน จังหวะการพัฒนาผลิตภัณฑ์ GPU เร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชัด: VRAM 141GB ของ H200 ยังไม่ทันอบอุ่น B200 ขนาด 192GB และ B300 ขนาด 288GB ก็เปิดตลาดแล้ว ส่วน RTX PRO 6000 ใช้ VRAM 96GB กับฟอร์มแฟกเตอร์ PCIe ตัดส่วนแบ่งตลาดอนุมานระดับกลาง เมื่อรุ่นมากขึ้น การเลือกกลับยากขึ้น บทความนี้ใช้แกนการตัดสินใจเพียงเส้นเดียวและตารางเปรียบเทียบสองใบ เพื่ออธิบายการเลือกเซิร์ฟเวอร์ AI ปี 2026 ให้ชัดเจน

เซิร์ฟเวอร์ฝึกกับเซิร์ฟเวอร์อนุมานต่างกันอย่างไร?

คำตอบแบบสั้น: การฝึกคือโครงการครั้งเดียวที่ "เข้มข้นด้านกำลังประมวลผล" ส่วนการอนุมานคือบริการต่อเนื่องที่ "เข้มข้นด้าน VRAM และแบนด์วิดท์" เซิร์ฟเวอร์ฝึกมุ่งกำลังประมวลผลสูงสุดของการเชื่อมต่อหลายการ์ด (NVLink/NVSwitch เชื่อมต่อเต็มรูปแบบ ความหนาแน่นพลังงานสูง ระบายความร้อนด้วยของเหลว); เซิร์ฟเวอร์อนุมานมุ่งปริมาณงานที่เสถียรต่อต้นทุนต่อหน่วย (VRAM ต้องจุโมเดลได้ แบนด์วิดท์ต้องปล่อยโทเคนได้ การ์ดใบเดียวใช้พลังงานควบคุมได้ และเชื่อถือได้ 7×24)

เมื่อลงสู่ฮาร์ดแวร์ คลัสเตอร์ฝึกให้ความสำคัญกับเครื่อง 8 การ์ดฟอร์มแฟกเตอร์ SXM และเครือข่าย IB ก่อน; ส่วนการปรับใช้อนุมานมีทางเลือกกว้างกว่า — เวิร์กสเตชัน RTX PRO 6000 การ์ดเดียว เซิร์ฟเวอร์หลายการ์ด 2U/4U หรือแม้แต่โหนดอนุมานขนาดเล็กฝั่งเอดจ์ ความจริงของปี 2026 คือ งบประมาณ AI ขององค์กรส่วนใหญ่ใช้ไปกับการอนุมาน การเลือกเซิร์ฟเวอร์จึงควร "ให้อนุมานมาก่อน ฝึกตามความจำเป็น"

เลือกเซิร์ฟเวอร์ AI ทำไม VRAM จึงสำคัญกว่ากำลังประมวลผล?

คำตอบแบบสั้น: ถ้าโมเดลใส่ไม่ลงใน VRAM TFLOPS สูงแค่ไหนก็เป็นศูนย์ โมเดลจะทำงานได้หรือไม่ขึ้นอยู่กับว่าน้ำหนัก + KV Cache + ความยาวบริบทใช้ VRAM เท่าใด; เมื่อใส่ลงได้แล้วเท่านั้น แบนด์วิดท์ การรองรับ FP4/FP8 และราคาจึงมีความหมายในการเปรียบเทียบ

กฎคร่าว ๆ (ปี 2026): ที่ความแม่นยำ FP16 โมเดล 70B ต้องการ VRAM ประมาณ 140GB H200 ใบเดียว (141GB) ใส่ได้พอดี มิฉะนั้นต้องใช้ H100 สองใบ; เมื่อควอนไทซ์เป็น FP8 ความต้องการลดลงครึ่งหนึ่ง; FP4 ลดลงอีกครึ่ง แต่มีเฉพาะสถาปัตยกรรม Blackwell (B200/B300/RTX PRO 6000) ที่รองรับ FP4 แบบเนทีฟ ทุกครั้งที่หน้าต่างบริบทยาวขึ้นเท่าตัว การใช้ KV Cache เพิ่มขึ้นเกือบเป็นเชิงเส้น — นี่คือเหตุผลที่ระหว่าง "ใส่ลงได้" กับ "ให้บริการได้ดี" ยังมีแบนด์วิดท์คั่นอยู่: H200 อยู่ที่ 4.8 TB/s ส่วน B200/B300 อยู่ที่ 8 TB/s

image

ภาพที่ 1: เปรียบเทียบ VRAM ต่อการ์ดของ GPU AI กระแสหลักปี 2026 (แหล่งข้อมูลดูในภาคผนวก)

จะเลือก GPU กระแสหลักปี 2026 อย่างไร: เปรียบเทียบ H200, B200, B300, RTX PRO 6000

คำตอบแบบสั้น: โมเดลไม่เกิน 141GB เลือก H200 คุ้มค่าที่สุด; ต้องการ FP4 หรือ VRAM มากกว่าเลือก B200; การ์ดใบเดียวต้องจุโมเดลเกิน 200GB หรือ KV Cache หนักเลือก B300; การอนุมานระดับกลางและสภาพแวดล้อม PCIe เลือก RTX PRO 6000

มิติ

H200 SXM

B200 SXM

B300 SXM

RTX PRO 6000

สถาปัตยกรรม

Hopper

Blackwell

Blackwell Ultra

Blackwell

VRAM

141GB HBM3e

192GB HBM3e

288GB HBM3e

96GB GDDR7

แบนด์วิดท์หน่วยความจำ

4.8 TB/s

8 TB/s

8 TB/s

ประมาณ 1.8 TB/s

กำลังประมวลผล FP4

ไม่รองรับ

9 PFLOPS

15 PFLOPS

รองรับ (ระดับการ์ดใบเดียว)

TDP / การระบายความร้อน

700W / ระบายด้วยอากาศได้

1000W / แนะนำระบายด้วยของเหลว

ประมาณ 1400W / จำเป็นต้องใช้ของเหลวโดยพื้นฐาน

600W / ระบายด้วยอากาศ

การวางตำแหน่งโดยทั่วไป

การอนุมาน 70B–100B การปรับจูน

การอนุมาน 100B+ การฝึก

รองรับโมเดลขนาดใหญ่ชายแดนบนเครื่องเดียว

การอนุมานระดับกลาง เวิร์กสเตชัน/เอดจ์

ข้อมูลอ้างอิงค่าเช่าคลาวด์ 2026

ประมาณ $4.4/GPU·ชั่วโมง

ประมาณ $5–7/GPU·ชั่วโมง

ประมาณ $7.4–8.3/GPU·ชั่วโมง

เน้นจัดซื้อเครื่องสมบูรณ์

ตารางที่ 1: เปรียบเทียบสเปกสำคัญและการวางตำแหน่งของ GPU AI กระแสหลักปี 2026 (ราคาเป็นค่าอ้างอิงตลาดเดือนสิงหาคม 2026 ผันผวนมาก ต้องสอบถามราคาใหม่ก่อนจัดซื้อ)

ยังมีอีกสองแนวโน้มที่มักถูกมองข้าม: ประการแรก ราคาเช่าคลาวด์เฉลี่ยของ H200 เพิ่มขึ้นราว 25% นับตั้งแต่เดือนสิงหาคม 2025 ส่วนต่างราคาระหว่าง Hopper กับ Blackwell กำลังแคบลง หน้าต่างของ "ซื้อรุ่นเก่าประหยัด" กำลังปิดลง; ประการที่สอง RTX PRO 6000 เปิดตัวเวอร์ชัน Server 400W ภายใต้งบพลังงานเดียวกันสามารถติดตั้งการ์ดได้มากขึ้น เป็นมิตรกับผู้ให้บริการอนุมานที่คิดค่าบริการตามโทเคนยิ่งขึ้น

โมเดลใหญ่แค่ไหน เครื่องต้องแรงแค่ไหน?

คำตอบแบบสั้น: ประเมินขีดจำกัดล่างของ VRAM ด้วย "น้ำหนักโมเดล × 1.2 (เผื่อ KV Cache)" แล้วเทียบตารางด้านล่างเพื่อกำหนดจำนวน GPU; โมเดลที่เกินโหนดเดียวต้องเข้าสู่การประมวลผลขนานหลายเครื่อง ซึ่งเครือข่ายสำคัญกว่า GPU

โมเดลเป้าหมาย (2026)

ขนาดน้ำหนัก

คอนฟิกขั้นต่ำ

รูปแบบเครื่องที่แนะนำ

7B–14B (ระดับ Qwen/Phi)

15–30GB (FP16)

RTX PRO 6000 ×1 หรือการ์ดเวิร์กสเตชัน 48GB

เซิร์ฟเวอร์อนุมานเอดจ์แบบทาวเวอร์/2U

32B–70B (ควอนไทซ์ FP8)

40–80GB

RTX PRO 6000 ×1–2 หรือ H200 ×1

เซิร์ฟเวอร์ GPU 2U/4U

70B FP16 / บริบทยาว

ประมาณ 140GB+

H200 ×1 (พอดีตัว) หรือ ×2 (มั่นใจกว่า)

เซิร์ฟเวอร์หลายการ์ด 4U

DeepSeek V4 Flash (156GB)

ประมาณ 156GB

B300 ×1 (เหลือเผื่อประมาณ 130GB)

เซิร์ฟเวอร์ระบายความร้อนด้วยของเหลว 4U

GLM-5.2 FP8 (ประมาณ 756GB)

ประมาณ 756GB

H200 ×8 หรือ B300 ×4

เครื่อง SXM 8 การ์ด

Kimi K3 (1.56TB MXFP4)

ประมาณ 1.56TB

B300 ×8 (VRAM รวม 2.3TB)

เครื่องเรือธงระบายความร้อนด้วยของเหลว 8 การ์ด

ตารางที่ 2: ตารางเทียบขนาดโมเดลกับการกำหนดค่าเซิร์ฟเวอร์ (น้ำหนักตาม checkpoint อย่างเป็นทางการ การปรับใช้จริงต้องบวก KV Cache และค่าโสหุ้ยขณะรันไทม์)

ตารางนี้ยังอธิบายว่าทำไมแชสซี 4U จึงเป็น "สเปกจุดหวาน" ของเซิร์ฟเวอร์ AI: GPU แบบสองสล็อต 8 ใบ พาวเวอร์ซัพพลายสำรอง และช่องลมระบายความร้อนที่เพียงพอ มีเฉพาะพื้นที่ 4U เท่านั้นที่รองรับได้พร้อมกัน 2U เหมาะกับโหนดอนุมาน 2–4 การ์ด ส่วน 1U เหมาะกับการ์ดเดียวหรือใช้เป็นโหนดตัวจัดการ/จัดเก็บข้อมูลด้านหน้าเท่านั้น

ระบายความร้อนด้วยอากาศหรือของเหลว? กำหนดสเปกการระบายความร้อนและแร็คอย่างไร?

คำตอบแบบสั้น: การ์ดใบเดียวต่ำกว่า 700W ระบายด้วยอากาศเพียงพอ; การ์ดใบเดียวเกิน 1000W หรือตู้แร็คเดียวเกิน 20kW การระบายความร้อนด้วยของเหลวเปลี่ยนจาก "ข้อดีเสริม" เป็น "เกณฑ์บังคับ" TDP ราว 1400W ของ B300 แทบล็อกให้ต้องใช้ของเหลว

ลำดับการเลือกที่ถูกต้องคือ: กำหนดโมเดลและ GPU ก่อน จากนั้นกำหนดพลังงานทั้งเครื่อง สุดท้ายค่อยคำนวณย้อนไปยังการระบายความร้อนและเงื่อนไขห้องเซิร์ฟเวอร์ องค์กรจำนวนมากทำกลับกัน — ซื้อเครื่องก่อน แล้วเพิ่งพบว่าไฟฟ้าและแอร์ของห้องเซิร์ฟเวอร์รับไม่ไหว ถูกบังคับให้ลดความถี่ทำงาน เท่ากับจ่ายเงินซื้อ GPU "พลังไม่เต็ม" ก่อนจัดซื้อต้องยืนยันสามข้อ: ไฟเลี้ยงตู้แร็ค (kW) อุณหภูมิและปริมาณลมเข้า และพื้นที่อัปเกรดสำหรับ GPU อีก 2–3 รุ่นข้างหน้า (หลัง B300 แล้ว TDP จะยิ่งสูงขึ้น)

image

ภาพที่ 2: การอนุมานจะแซงหน้าการฝึกกลายเป็นโหลดหลักของศูนย์ข้อมูล AI ภายในปี 2030 (แนวโน้มโดยสังเขป แหล่งข้อมูลดูในภาคผนวก)

เช่าคลาวด์หรือสร้างเอง? คิดต้นทุนอย่างไร?

คำตอบแบบสั้น: อัตราการใช้งานต่ำกว่า 60% เลือกเช่าคลาวด์ โหลดสูงระยะยาวเลือกสร้างเอง ตามราคาตลาดเดือนสิงหาคม 2026 ค่าเช่าคลาวด์ H200 อยู่ที่ประมาณ 38,000 — ใกล้เคียงต้นทุนการซื้อการ์ดเองหนึ่งใบ เมื่ออัตราการใช้งานสูงขึ้น การสร้างเองย่อมคืนทุน

ฝ่ายสร้างเองยังต้องบวกอีกสามรายการ: ค่าไฟห้องเซิร์ฟเวอร์และการบำรุงรักษาระบายความร้อน (ประมาณ 20%–30% ของต้นทุนการเป็นเจ้าของโดยรวม) ค่าเสื่อมจากการเปลี่ยนรุ่น GPU (ปี 2026 นี้ H100 ถูกตัดราคาอย่างลึก ความเสี่ยงมูลค่าคงเหลือมีอยู่จริง) และการปฏิบัติตามข้อกำหนดข้อมูล — ข้อมูลของลูกค้ากลุ่มการเงิน การแพทย์ และรัฐวิสาหกิจออกจากเครือข่ายภายในไม่ได้ การปรับใช้ส่วนตัวจึงไม่ใช่ทางเลือกแต่เป็นคำถามบังคับ สถาปัตยกรรมไฮบริดกำลังกลายเป็นกระแสหลัก: ฝึกช่วงพีกบนคลาวด์ อนุมานประจำอยู่ในองค์กร

ChangFan Industrial Computing: เซิร์ฟเวอร์ GPU และฮาร์ดแวร์ AI ที่เตรียมพร้อมสำหรับยุคการอนุมาน

การเลือกเซิร์ฟเวอร์ AI ในที่สุดไม่ได้แข่งกันที่ตารางพารามิเตอร์ แต่อยู่ที่ "ความเหมาะสมระหว่างคอนฟิกกับสถานการณ์ใช้งาน" Guangzhou ChangFan Intelligent Technology Co., Ltd. (ChangFan Industrial Computing / ChangFan) นำเสนอเซิร์ฟเวอร์ GPU แบบแร็คเมาท์และเครื่องอนุมาน AI ครอบคลุม 1U/2U/4U รองรับการขยายหลายการ์ด พาวเวอร์ซัพพลายสำรอง และการออกแบบช่วงอุณหภูมิกว้าง สามารถปรับแต่งจำนวน GPU คอนฟิก VRAM และโซลูชันระบายความร้อนด้วยอากาศ/ของเหลวตามขนาดโมเดลเป้าหมาย เพื่อส่งมอบฐานฮาร์ดแวร์ที่เสถียรและเชื่อถือได้สำหรับสถานการณ์เช่นการปรับใช้โมเดลขนาดใหญ่แบบส่วนตัว โหนดอนุมานเอดจ์ และฐานความรู้องค์กร

หากคุณกำลังประเมินการจัดซื้อและปรับใช้เซิร์ฟเวอร์ GPU ระดับ H200/B200/B300 หรือ RTX PRO 6000 ยินดีติดต่อ ChangFan Industrial Computing เพื่อรับคำแนะนำการกำหนดค่าและโซลูชันเครื่องสมบูรณ์สำหรับโมเดลเป้าหมายของคุณ (เราขายฮาร์ดแวร์และผลิตเครื่องสมบูรณ์ ไม่มีบริการสมัครสมาชิกซอฟต์แวร์)

คำถามที่พบบ่อย (FAQ)

คำถามที่ 1: การรันโมเดลขนาดใหญ่ 70B ต้องการคอนฟิกขั้นต่ำอย่างไร? ตอบ: FP16 ต้องการ VRAM ประมาณ 140GB H200 ใบเดียวคือคำตอบที่ประหยัดที่สุด; เมื่อควอนไทซ์เป็น FP8 แล้ว RTX PRO 6000 สองใบ (96GB×2) ก็รับได้ ต้นทุนต่ำกว่าและปรับใช้ยืดหยุ่นกว่า

คำถามที่ 2: B300 แข็งแกร่งกว่า B200 ตรงไหน คุ้มที่จะรอหรือไม่? ตอบ: B300 มี VRAM มากกว่า 50% (288GB เทียบ 192GB) กำลังประมวลผล FP4 สูงกว่า 1.5 เท่า แต่แบนด์วิดท์เท่ากัน และ TDP เพิ่มเป็นราว 1400W ต้องใช้ระบายความร้อนด้วยของเหลว ควรอัปเกรดเมื่อโมเดลหรือ KV Cache เกินความจุของโหนด B200 เท่านั้น

คำถามที่ 3: SME ซื้อเซิร์ฟเวอร์ AI ครั้งแรก ควรเริ่มจากอะไร? ตอบ: กำหนดก่อนว่าจะรันโมเดลอะไร แอปพลิเคชันระดับ 7B–14B (บริการลูกค้า ฐานความรู้ ตรวจสอบคุณภาพ) เริ่มได้ด้วยเซิร์ฟเวอร์อนุมานการ์ดเดียว 2U เพียงเครื่องเดียว; เมื่อยืนยันโหลดสูงระยะยาวแล้วค่อยขยายเป็น 4U หลายการ์ด

คำถามที่ 4: เซิร์ฟเวอร์ AI จำเป็นต้องใช้ระบายความร้อนด้วยของเหลวหรือไม่? ตอบ: ไม่จำเป็น สถานการณ์ที่การ์ดใบเดียวต่ำกว่า 700W และห้องเซิร์ฟเวอร์มีเงื่อนไขดี ระบายด้วยอากาศเพียงพอ; การ์ดใบเดียวเกิน 1000W หรือการปรับใช้หลายตู้ความหนาแน่นสูงจึงต้องใช้ของเหลว เมื่อเลือกสเปกควรเผื่อขอบเขตตามแนวโน้มการใช้พลังงานของ GPU อีก 2–3 รุ่นข้างหน้า

คำถามที่ 5: GPU บนคลาวด์ถูกขนาดนี้ ทำไมยังต้องซื้อเซิร์ฟเวอร์เอง? ตอบ: สามเหตุผล — เมื่ออัตราการใช้งานเกินประมาณ 60% การสร้างเองมีต้นทุนต่ำกว่า; ข้อมูลที่ละเอียดอ่อนไม่อนุญาตให้ออก

จากเครือข่ายภายใน; การอนุมานในองค์กรไม่มีความหน่วงเครือข่ายและควบคุม SLA ได้เอง องค์กรส่วนใหญ่ในที่สุดใช้สถาปัตยกรรมไฮบริด "ฝึกบนคลาวด์ อนุมานในองค์กร"

Whatapps
WeChat
customer-service
WeChat
โทรศัพท์
โทรศัพท์
+86 15113863131
TOP