Hỏi đáp về các sản phẩm máy chủ
SVR-001 H: Máy chủ nội địa là gì?
Đ: Máy chủ nội địa là thiết bị máy chủ có phần cứng cốt lõi (CPU, mainboard, firmware) được phát triển độc lập hoặc sản xuất chủ yếu bởi nhà sản xuất nội địa. Hiện nay máy chủ nội địa chủ yếu theo ba hướng: tương thích x86 (Hygon, Zhaoxin), kiến trúc ARM (Huawei Kunpeng, Phytium) và kiến trúc tự phát triển (Loongson LoongArch).
SVR-002 H: Các thương hiệu CPU máy chủ nội địa?
Đ: Hygon (x86), Huawei Kunpeng (ARM), Phytium (ARM), Loongson (LoongArch), Zhaoxin (x86), Shenwei (SW-64).
SVR-003 H: Sự khác biệt giữa máy chủ nội địa và nhập khẩu?
Đ:
Kiến trúc: nhập khẩu chủ yếu Intel Xeon/AMD EPYC x86; nội địa đa dạng (x86 tương thích/ARM/tự phát triển);
Kiểm soát độc lập: nội địa nội địa hóa từ mainboard đến firmware; nhập khẩu có rủi ro chuỗi cung ứng;
Hệ sinh thái: nhập khẩu trưởng thành; nội địa đang bắt kịp nhanh.
SVR-004 H: Thương hiệu máy chủ nội địa chính?
Đ: Inspur, Huawei, H3C, Sugon, ZTE, Super Fusion, Lenovo. Ngành truyền thống nên ưu tiên Huawei, Inspur.
SVR-005 H: Máy chủ nội địa chạy Windows?
Đ: Một số nền tảng x86 tương thích (Hygon, Zhaoxin) chạy Windows; ARM (Kunpeng, Phytium) thường cần OS nội địa (UnionTech UOS, KylinOS). Xác nhận tương thích trước khi mua.
SVR-006 H: Cách chọn máy chủ nội địa?
Đ:
Kiến trúc chip: Hygon (x86), Kunpeng (ARM), Phytium (ITAI), Loongson (kiểm soát cao nhất);
Thương hiệu: Inspur (AI), Huawei (full-stack), Sugon (HPC);
Tuân thủ ITAI: xác nhận trong danh mục ITAI. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh máy chủ rack, storage, AI, nội địa, thông số và giá theo spec mới nhất.
SVR-007 H: Chọn Hygon, Kunpeng, Phytium hay Loongson?
Đ:
Hygon (x86): hệ sinh thái trưởng thành, triển khai thương mại rộng, tài chính/viễn thông/internet;
Kunpeng (ARM): chính phủ/doanh nghiệp/cloud, ưu thế viễn thông;
Phytium (ARM): trụ cột ITAI PC/server, sản lượng lớn;
Loongson (tự phát triển): kiến trúc tự phát triển, an ninh/kiểm soát cao, đảng/chính phủ/quân đội. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-008 H: Giá máy chủ nội địa khoảng bao nhiêu?
Đ: Entry (CPU nội địa single-socket): 10.000-30.000 CNY; trung cấp dual-socket: 50.000-150.000 CNY; AI cao cấp: hàng trăm nghìn đến hơn triệu CNY. So với cấu hình nhập khẩu tương đương, máy chủ nội địa thường hiệu quả chi phí hơn, có thể được trợ cấp ITAI. Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-009 H: Thích ứng hệ sinh thái máy chủ nội địa?
Đ: Đã cải thiện đáng kể. Tương thích hoàn toàn với OS nội địa (UnionTech UOS, KylinOS), database nội địa (Dameng, Renda Jincang), middleware nội địa, cloud. Một số nhà cung cấp có phòng thí nghiệm thích ứng. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-010 H: CPU máy chủ nội địa mới nhất?
Đ: 2025-2026: Hygon C86-5G (128 nhân/512 luồng), Kunpeng 950 (96/192), Phytium S5000C (64), Loongson 3C6000 (32-64), Zhaoxin KH-50000 (96). Hiệu năng đơn nhân Hygon cải thiện đáng kể; Loongson tương đương Intel Xeon cao cấp. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-011 H: Máy chủ nội địa hỗ trợ thuật toán mật mã quốc gia?
Đ: Có. Tích hợp lõi bảo mật tự phát triển ở firmware, hỗ trợ SM2/SM3/SM4, cơ chế “bảo mật nội tại toàn chuỗi”. Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-012 H: Máy chủ nội địa đã đuổi kịp Intel/AMD?
Đ: Một số tình huống đã tiệm cận hoặc đạt chuẩn quốc tế. Hygon C86-4G điểm Cinebench cao hơn Intel cùng phân khúc; Loongson 3C6000 tương đương Intel Xeon 6338; tính toán song song đa nhân và lưu trữ phân tán đạt hiệu năng tương đương sản phẩm nhập khẩu cùng cấp. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-013 H: Yêu cầu ITAI đối với máy chủ?
Đ: ITAI yêu cầu phần cứng dùng CPU/chip nội địa, chạy OS nội địa. Mua sắm ITAI cần làm rõ model chip, phiên bản firmware, danh sách tương thích OS; phiên bản tài liệu và yêu cầu bắt buộc cần xem xét trước khi công bố.
SVR-014 H: Lộ trình thay thế máy chủ ITAI?
Đ: Doanh nghiệp nhà nước có yêu cầu rõ ràng, nhưng tỷ lệ và lộ trình có thể khác theo khu vực/ngành. Trước khi công bố, tham khảo tài liệu chính thức mới nhất, tránh tỷ lệ chưa xác minh.
SVR-015 H: Chính sách ưu đãi mua sắm chính phủ cho máy chủ nội địa?
Đ: Có thể ưu đãi đánh giá cho sản phẩm nội địa đủ điều kiện. Phạm vi, tỷ lệ, ngày hiệu lực theo chính sách và tài liệu mua sắm hiện hành.
SVR-016 H: Máy chủ nội địa phù hợp tình huống nào?
Đ:
Chính phủ/tài chính: ưu tiên Hygon, Kunpeng;
Viễn thông/cloud: Kunpeng ưu thế;
Đảng/chính phủ/quân đội: Loongson kiểm soát cao nhất;
AI training: Inspur, Huawei có dòng AI server trưởng thành. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-017 H: Inspur hay Huawei tốt hơn?
Đ: Inspur có thị phần AI server lớn, là nhà cung cấp hàng đầu; Huawei xây dựng full-stack với chip tự phát triển (Kunpeng) và OS (Euler). Inspur phù hợp mua phần cứng thuần; Huawei phù hợp giải pháp full-stack. Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-018 H: Máy chủ Sugon thế nào?
Đ: Thế mạnh HPC và tản nhiệt lỏng. Đã ra mắt Sugon 8000 (Dengfeng), một trong những siêu cluster AI nội địa 100.000 card đầu tiên. Phù hợp trung tâm siêu máy tính, viện nghiên cứu mật độ tính toán cao. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-019 H: Máy chủ nội địa = chất lượng kém?
Đ: Định kiến lỗi thời. 2025-2026 hiệu năng CPU nội địa tăng mạnh, tương đương sản phẩm nhập khẩu trong tính toán song song và lưu trữ phân tán. Ưu điểm: kiểm soát độc lập, an toàn dữ liệu, dịch vụ bản địa hóa.
SVR-020 H: Máy chủ nội địa chỉ chạy phần mềm nội địa?
Đ: Không nhất thiết. x86 tương thích (Hygon, Zhaoxin) tương thích Windows và phần mềm thương mại; ARM (Kunpeng, Phytium) chủ yếu thích ứng OS nội địa và mã nguồn mở. Xác nhận theo yêu cầu phần mềm thực tế.
SVR-021 H: Máy chủ Intel là gì?
Đ: Là máy chủ trang bị CPU Intel Xeon. Intel Xeon là nền tảng CPU server phổ biến nhất trong trung tâm dữ liệu, hiệu năng đơn nhân mạnh, hệ sinh thái phần mềm trưởng thành.
SVR-022 H: Các dòng Intel Xeon cho máy chủ?
Đ:
Xeon E: entry, SME, edge computing;
Xeon Gold/Platinum: enterprise mainstream;
Xeon 6: thế hệ mới, Intel 18A, tối đa 288 nhân;
Xeon 6+ (Clearwater Forest): phiên bản E-core, cloud-native và AI đồng thời cao.
SVR-023 H: Cách chọn máy chủ Intel Xeon?
Đ:
Số nhân: nhiều nhân cho ảo hóa, ít nhân tần số cao cho database;
Thế hệ: Xeon mới hiệu năng/tiết kiệm điện tốt hơn;
Tình huống: Xeon 6 cho AI inference (AMX), Xeon Gold cho ứng dụng enterprise;
Ngân sách: entry Xeon E. Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-024 H: Sự khác biệt Xeon E và Xeon 6?
Đ: Xeon E entry, SME/edge, giá thấp; Xeon 6 thế hệ mới, Intel 18A, tối đa 288 nhân, DDR5 12 kênh, 96 PCIe 5.0, thiết kế cho AI và đồng thời cao. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-025 H: Giá máy chủ Intel Xeon?
Đ: Xeon E entry (E-2234) khoảng 2.780 CNY; E-2288G (8 nhân) khoảng 5.599 CNY; Xeon 6 cao cấp đắt hơn, máy chủ hoàn chỉnh từ vài chục nghìn đến hàng trăm nghìn CNY. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-026 H: Ưu điểm cốt lõi của Xeon?
Đ:
Hiệu năng đơn nhân mạnh;
AMX tăng tốc AI inference;
TDX confidential computing;
Hệ sinh thái trưởng thành (Windows Server, VMware). Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-027 H: Đặc điểm Xeon 6+?
Đ: Xeon 6+ (Clearwater Forest) là CPU trung tâm dữ liệu đầu tiên của Intel trên tiến trình 18A, tối đa 288 E-core, DDR5-8000 12 kênh, 96 PCIe 5.0. So với Xeon thế hệ 2, tỷ lệ hợp nhất server 9:1, giảm không gian rack gần 80%, giảm năng lượng 73%. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-028 H: Xeon hỗ trợ ECC?
Đ: Có. Toàn bộ dòng Xeon hỗ trợ ECC, giảm rủi ro dữ liệu bất thường trong tính toán dài. Đây là khác biệt chính giữa CPU server và desktop. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-029 H: TDP điển hình của Xeon?
Đ: Xeon E từ 71W; Xeon Gold/Platinum 100-300W; Xeon 6+ E-core kiểm soát điện tốt hơn. Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-030 H: Máy chủ Intel Xeon phù hợp tình huống nào?
Đ:
AI inference: AMX, machine learning;
Web đồng thời cao: đơn nhân mạnh;
Database enterprise: hệ sinh thái trưởng thành;
Bảo mật tin cậy: TDX. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-031 H: Xeon phù hợp ảo hóa?
Đ: Rất phù hợp. Hỗ trợ VT-x/vt-d, đa nhân chạy nhiều VM. Xeon 6+ E-core xuất sắc trong cloud-native và container. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-032 H: Chọn Intel Xeon hay AMD EPYC?
Đ: Intel: đơn nhân mạnh, AI (AMX), bảo mật (TDX), hệ sinh thái trưởng thành. AMD: mật độ nhân cao, băng thông bộ nhớ lớn, hiệu quả chi phí. Chọn Intel cho ứng dụng enterprise truyền thống và AI inference; AMD cho ảo hóa quy mô lớn và đa luồng. Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-033 H: Sự khác biệt Xeon và Core?
Đ: Xeon cho server/workstation, hỗ trợ ECC, đa socket, nhiều nhân, ổn định cao; Core cho tiêu dùng, tần số cao hơn nhưng thiếu tính năng enterprise. Server phải dùng Xeon. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-034 H: OS Xeon hỗ trợ?
Đ: Windows Server, RHEL, Ubuntu Server, VMware ESXi, CentOS. Tương thích toàn diện nhất.
SVR-035 H: Tính năng bảo mật của Xeon?
Đ:
TDX: confidential computing;
Intel vPro: quản lý từ xa;
SGX: trusted execution;
Boot Guard: chống firmware độc hại.
SVR-036 H: Thương hiệu cung cấp máy chủ Xeon?
Đ: Dell PowerEdge, HPE ProLiant, Lenovo ThinkSystem; Inspur, Huawei FusionServer, H3C, Sugon. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-037 H: Sản phẩm Intel Xeon mới nhất cho server?
Đ: 2026 Intel ra mắt Xeon 6+ (Clearwater Forest) trên 18A, tối đa 288 nhân. Xeon 6 đã có sẵn, hỗ trợ AMX và TDX.
SVR-038 H: Nhiều nhân Xeon luôn tốt hơn?
Đ: Không nhất thiết. Nhiều nhân cho ảo hóa và tính toán song song; database và web nhạy tần số đơn nhân. Chọn theo workload thực tế.
SVR-039 H: Xeon luôn đắt hơn AMD?
Đ: Không nhất thiết. Ở cấu hình tương đương, giá khác nhau. AMD EPYC ưu thế mật độ nhân và hiệu quả chi phí; Intel có giá trị riêng (AI inference). So sánh theo nhu cầu.
SVR-040 H: Xeon E là phiên bản “cắt giảm”?
Đ: Xeon E tối ưu cho SME và entry, ít nhân nhưng giữ ECC và ảo hóa. Không “cắt giảm” mà “định vị chính xác” – phù hợp ngân sách hạn chế cần ổn định enterprise.
SVR-041 H: Máy chủ AMD là gì?
Đ: Là máy chủ trang bị CPU AMD EPYC. AMD EPYC nổi tiếng mật độ nhân cao, băng thông bộ nhớ lớn, hiệu quả chi phí, thị phần CPU server tăng đều; số liệu cụ thể tham khảo báo cáo mới nhất.
SVR-042 H: Các dòng AMD EPYC?
Đ:
EPYC thế hệ 5 (Turin): Zen 5, mainstream;
EPYC thế hệ 6 (Venice): 2026, Zen 6, tối đa 256 nhân;
EPYC 9005: phân khúc trung.
SVR-043 H: Cách chọn máy chủ AMD EPYC?
Đ:
Số nhân: nhiều nhân cho ảo hóa/big data;
Thế hệ: Turin hiện tại, Venice mới nhất;
Tình huống: database lớn, blockchain, tài chính định lượng;
Ngân sách: EPYC hiệu quả chi phí. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-044 H: Giá máy chủ AMD EPYC?
Đ: Entry single-socket: 20.000-50.000 CNY; trung cấp dual-socket: 50.000-150.000 CNY; cao cấp đắt hơn. Giá phụ thuộc nhân, RAM, lưu trữ. Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-045 H: Ưu điểm AMD EPYC?
Đ:
Mật độ nhân cao: tối đa 256 nhân;
Băng thông bộ nhớ lớn: 12 kênh, đến 460GB/s;
Nhiều PCIe;
Hiệu quả chi phí;
Đa luồng mạnh. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-046 H: EPYC Turin thế hệ 5 mạnh thế nào?
Đ: Cải thiện IPC đến 37% trong HPC và AI, boost vượt 5.0GHz lần đầu. So với Intel Xeon 6980P 128C, Turin dẫn 40% SPEC CPU, 40% enterprise, 80% HPC. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-047 H: Đặc điểm EPYC Venice thế hệ 6?
Đ: Zen 6, tối đa 256 nhân, PCIe 6.0. Bốn dòng: Venice SP7 (Q4 2026), Venice SP8 (nửa đầu 2027), Venice-X, Verano (nửa cuối 2027). EPYC 9006 LP tối ưu rack-scale AI, tối đa 72 nhân 5GHz. Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-048 H: EPYC hỗ trợ ECC?
Đ: Có. Toàn bộ EPYC hỗ trợ ECC và RDIMM, DDR5 12 kênh băng thông cực cao. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-049 H: Máy chủ AMD EPYC phù hợp tình huống nào?
Đ:
Database lớn: băng thông bộ nhớ cao;
Ảo hóa/container: mật độ nhân cao;
Blockchain/tài chính định lượng: đa luồng mạnh;
AI training: mật độ nhân, PCIe;
HPC. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-050 H: EPYC phù hợp AI?
Đ: Có. EPYC Venice thế hệ 6 có EPYC 9006 LP tối ưu rack-scale AI. Mật độ nhân và băng thông bộ nhớ xuất sắc trong tiền xử lý dữ liệu AI và inference. Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-051 H: Chọn AMD EPYC hay Intel Xeon?
Đ: AMD: mật độ nhân cao (256), băng thông bộ nhớ lớn (12 kênh), hiệu quả chi phí. Intel: đơn nhân mạnh, AI (AMX), bảo mật (TDX), hệ sinh thái trưởng thành. Chọn AMD cho ảo hóa quy mô lớn/đa luồng; Intel cho AI inference/enterprise truyền thống. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-052 H: Chọn AMD EPYC hay CPU nội địa?
Đ: Non-ITAI: EPYC hiệu năng và hệ sinh thái tốt hơn. ITAI/nội địa hóa: phải chọn CPU nội địa (Hygon, Kunpeng). Hygon dựa trên giấy phép AMD Zen, hiệu năng và tương thích x86 gần EPYC. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-053 H: OS EPYC hỗ trợ?
Đ: Windows Server, RHEL, Ubuntu Server, VMware ESXi. x86 tương thích rất trưởng thành.
SVR-054 H: Tính năng bảo mật EPYC?
Đ: AMD Secure Processor, SEV (Secure Encrypted Virtualization), secure boot, firmware TPM.
SVR-055 H: Thương hiệu cung cấp máy chủ EPYC?
Đ: Dell PowerEdge, HPE, Lenovo, Supermicro; Inspur, Huawei, Sugon. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-056 H: Sản phẩm AMD EPYC mới nhất?
Đ: Tháng 7/2026 AMD ra mắt EPYC 9006 (Venice) thế hệ 6, Zen 6. EPYC Turin thế hệ 5 đã có sẵn. Thị phần doanh thu CPU server AMD đạt 46%.
SVR-057 H: AMD EPYC kém ổn định hơn Intel?
Đ: Định kiến cũ. EPYC triển khai rộng rãi enterprise, cloud lớn (Alibaba Cloud, AWS) dùng EPYC quy mô lớn. Thị phần CPU server AMD từ 0.2% lên 46%.
SVR-058 H: EPYC nhiều nhân nhưng đơn nhân yếu?
Đ: Turin thế hệ 5 đạt boost 5.0GHz, đơn nhân cải thiện đáng kể. Turin dẫn Intel Xeon 6980P 40% SPEC CPU. “Nhiều nhân đơn nhân yếu” là định kiến cũ.
SVR-059 H: EPYC chỉ chạy Linux?
Đ: Không. x86, hỗ trợ đầy đủ Windows Server. Mọi OS server chính chạy được.
SVR-060 H: Máy chủ GPU là gì?
Đ: Là máy chủ trang bị GPU, tận dụng sức mạnh tính toán song song của GPU để tăng tốc workload. GPU có hàng nghìn nhân, phù hợp render đồ họa, tính toán khoa học, AI training/inference.
SVR-061 H: Sự khác biệt máy chủ GPU và máy chủ thường?
Đ:
Khác biệt cốt lõi: máy chủ thường dùng CPU; máy chủ GPU có thêm card GPU, tính toán song song gấp hàng chục lần CPU;
Ứng dụng: máy chủ thường tính toán chung; máy chủ GPU cho AI training, render, tính toán khoa học;
Tiêu thụ điện: máy chủ GPU cao hơn đáng kể.
SVR-062 H: Thương hiệu GPU chính cho máy chủ GPU?
Đ:
NVIDIA: thị phần lớn, dòng sản phẩm toàn diện (A100/H100/B200);
AMD: Instinct, hiệu quả chi phí (MI300X/MI350);
Nội địa: Cambricon, Huawei Ascend, Tianzhi Intelligent, Enflame.
SVR-063 H: Model NVIDIA GPU chính cho server?
Đ:
A100 (Ampere): card AI training phổ biến, 80GB VRAM;
H100 (Hopper): AI training hiệu năng cao, 80GB HBM3;
H200: nâng cấp H100, 141GB HBM3e;
B200 (Blackwell): kiến trúc mới nhất 2025-2026, 8 stack HBM3e;
RTX 4090: card desktop tiêu dùng, inference nhỏ;
L40S: card inference + đồ họa.
SVR-064 H: Cách chọn máy chủ GPU?
Đ:
Xác định yêu cầu: A100/H100 cho AI training; L40/T4 cho AI inference; A100 cho tính toán khoa học; RTX A6000 cho render;
Số GPU: 1/4/8 card;
CPU: Intel Xeon hoặc AMD EPYC;
Tản nhiệt: khí hoặc lỏng;
Thương hiệu: NVIDIA DGX (OEM), Dell, Inspur, Supermicro. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-065 H: Giá máy chủ GPU 8 card?
Đ: 8×A100 (80GB) khoảng 1-1.5 triệu CNY; 8×H100 khoảng 2-3 triệu CNY; 8×B200 cao hơn. Giải pháp GPU tiêu dùng (4×RTX 4090) khoảng 100.000-200.000 CNY. Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-066 H: Chọn CPU cho máy chủ GPU?
Đ:
AI training: AMD EPYC hoặc Intel Xeon Gold dual-socket, đủ PCIe;
Inference: single-socket đủ;
Nguyên tắc: CPU không thành bottleneck; số nhân quan trọng hơn tần số (tiền xử lý dữ liệu). Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-067 H: VRAM cần cho máy chủ GPU?
Đ:
AI training (model lớn): từ 80GB (H100/A100), khuyến nghị 141GB (H200);
AI inference: 24-80GB;
Tính toán khoa học: 40-80GB;
Render: 24-48GB. VRAM ảnh hưởng kích thước model tối đa. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-068 H: Công nghệ interconnect trong máy chủ GPU?
Đ:
NVLink: interconnect NVIDIA, kết nối nhiều GPU;
NVSwitch: kết nối nhiều node GPU;
InfiniBand: 400G/800G;
PCIe 5.0/6.0: kênh GPU-CPU. Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-069 H: Xử lý điện năng và tản nhiệt máy chủ GPU?
Đ: Một H100 tiêu thụ ~700W, hệ thống 8 card 5.600W đến hơn 10.000W. Giải pháp:
Khí: cần tủ airflow cao, quy mô nhỏ-trung;
Lỏng: hiệu quả hơn, PUE dưới 1.1;
Ngâm lỏng: tản nhiệt tối ưu, trung tâm dữ liệu lớn. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-070 H: Máy chủ GPU phù hợp tình huống nào?
Đ:
AI model lớn: training;
AI inference: triển khai model;
Tính toán khoa học: động lực học phân tử, dự báo thời tiết;
Render: 3D, VFX;
Big data: xử lý dữ liệu tăng tốc GPU. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-071 H: Môi trường phần mềm cho AI training trên máy chủ GPU?
Đ:
CUDA: nền tảng tính toán song song NVIDIA;
cuDNN: thư viện tăng tốc mạng nơ-ron sâu;
Framework: PyTorch, TensorFlow;
Container: NVIDIA Docker/Enroot;
Quản lý cluster: Kubernetes + plugin GPU. Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-072 H: Chọn NVIDIA, AMD hay GPU nội địa?
Đ:
NVIDIA: hệ sinh thái mạnh (CUDA), thị phần lớn, đắt;
AMD: ROCm phát triển nhanh, hiệu quả chi phí, bắt kịp CUDA;
Nội địa (Cambricon/Ascend): tuân thủ ITAI, hệ sinh thái đang bắt kịp, chính phủ/doanh nghiệp nhà nước. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-073 H: Chọn A100, H100 hay B200?
Đ:
A100: giải pháp trưởng thành, hiệu quả chi phí, AI training nhỏ-trung;
H100: AI training hiệu năng cao, gấp 3-4 lần A100;
B200 (Blackwell): kiến trúc mới nhất 2025, AI training cực lớn. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-074 H: Chọn NVIDIA DGX hay máy chủ GPU bên thứ ba?
Đ: DGX là hệ thống OEM NVIDIA, tối ưu phần cứng-phần mềm, dùng ngay, đắt; bên thứ ba (Dell, Inspur, Supermicro) hiệu quả chi phí và linh hoạt. Doanh nghiệp lớn/viện nghiên cứu chọn DGX; SME/ngân sách hạn chế chọn bên thứ ba. Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-075 H: Bảo trì máy chủ GPU?
Đ:
Vệ sinh bụi định kỳ: bụi GPU ảnh hưởng tản nhiệt;
Giám sát nhiệt độ: giữ GPU <85°C;
Cập nhật driver NVIDIA;
Kiểm tra log ECC;
Kiểm tra nguồn điện ổn định.
SVR-076 H: Máy chủ GPU Inspur thế nào?
Đ: Inspur là thương hiệu hàng đầu thị trường AI server (thị phần lớn – số liệu tham khảo báo cáo mới nhất), dòng AI server gồm 4U/8U/tản nhiệt lỏng, hỗ trợ NVIDIA, AMD, GPU nội địa, dùng rộng rãi trong internet và AI. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-077 H: Thương hiệu máy chủ GPU nội địa?
Đ:
Huawei: dòng Ascend AI server, GPU Ascend tự phát triển;
Sugon: máy chủ GPU nội địa hoàn toàn, Cambricon và GPU nội địa khác;
Inspur: AI server hỗ trợ GPU nội địa (Cambricon, Enflame). Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-078 H: Máy chủ GPU phải có 8 GPU?
Đ: Không. Số GPU tùy nhu cầu:
AI inference nhỏ: 1 GPU;
Phát triển thuật toán: 2-4 GPU;
AI training quy mô lớn: 8+ GPU;
Render: 1-2 GPU.
SVR-079 H: Máy chủ GPU chỉ chạy AI?
Đ: Không. Dùng rộng rãi trong tính toán khoa học, mô hình tài chính, render, phân tích gene, nhiều tình huống tính toán song song.
SVR-080 H: Máy chủ AI là gì?
Đ: Là máy chủ tối ưu cho workload AI (training model lớn, deep learning inference, machine learning), thường có nhiều GPU hiệu năng cao, RAM lớn, lưu trữ tốc độ cao, cài sẵn framework AI và container.
SVR-081 H: Sự khác biệt máy chủ AI và máy chủ đa dụng?
Đ:
Nhân tính toán: máy chủ AI dùng GPU/TPU/NPU; máy chủ đa dụng dùng CPU;
Kiến trúc: máy chủ AI nhấn mạnh interconnect độ trễ thấp GPU (NVLink/InfiniBand);
Lưu trữ: máy chủ AI cần truy cập dữ liệu cực nhanh (NVMe SSD);
Tiêu thụ điện: máy chủ AI cao hơn đáng kể.
SVR-082 H: Máy chủ AI dùng cho training hay inference?
Đ:
AI training: tạo model qua training dữ liệu lớn, cần tính toán cao, mất tuần-tháng, GPU hiệu năng cao (A100/H100);
AI inference: triển khai model đã training vào sản xuất, phản hồi thời gian thực, tính toán ít hơn, GPU T4/L40.
SVR-083 H: Thương hiệu máy chủ AI chính?
Đ:
NVIDIA DGX: AI server OEM, tối ưu phần cứng-phần mềm;
Inspur NF: thương hiệu AI server nội địa hàng đầu;
Dell PowerEdge: hỗ trợ NVIDIA/AMD/Intel;
Supermicro: hiệu quả chi phí, cấu hình linh hoạt;
Huawei Atlas: AI server Ascend, nội địa.
SVR-084 H: Cách chọn máy chủ AI?
Đ:
Xác định tình huống: A100/H100 cho training, T4/L40 cho inference;
Số GPU: 2/4/8 card;
CPU: Xeon/EPYC dual-socket, 32-64 nhân;
RAM: 256GB-2TB;
Lưu trữ: SSD hệ thống + NVMe dữ liệu lớn;
Tản nhiệt: khí hoặc lỏng. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-085 H: Cấu hình CPU cho máy chủ AI?
Đ: CPU xử lý logic điều khiển, tiền xử lý và hậu xử lý dữ liệu. Khuyến nghị Intel Xeon Gold dual-socket (8480+) hoặc AMD EPYC dual-socket (9654), ít nhất 32 nhân/socket, nhiều PCIe 5.0. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-086 H: RAM cần cho máy chủ AI?
Đ: Khuyến nghị 256GB khởi điểm, 512GB-1TB cho training. RAM ảnh hưởng tải và tiền xử lý dữ liệu. Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-087 H: Cấu hình lưu trữ cho máy chủ AI?
Đ:
Ổ hệ thống: 2 NVMe SSD RAID 1;
Ổ dữ liệu: nhiều NVMe SSD dung lượng lớn, khuyến nghị 4-8TB; IOPS cao (tải model và tiền xử lý cần đọc/ghi nhanh);
Mạng lưu trữ: InfiniBand hoặc RoCE. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-088 H: Giá máy chủ AI?
Đ:
Entry (1-2 GPU): 100.000-300.000 CNY;
Trung cấp (4 GPU): 500.000-1.000.000 CNY;
Cao cấp (8 GPU): 2.000.000-5.000.000 CNY. Với NVIDIA H100 (~300.000 CNY/card), tổng hệ thống dễ vượt 2.000.000 CNY. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-089 H: Sự khác biệt máy chủ AI và máy chủ GPU?
Đ: Máy chủ AI là tập con của máy chủ GPU, nhấn mạnh:
Framework AI cài sẵn: PyTorch/TensorFlow tối ưu;
Giao tiếp cluster: NVSwitch/InfiniBand;
Triển khai mật độ cao: 8+ card;
Tối ưu AI full-stack: phần cứng-phần mềm. Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-090 H: Yêu cầu năng lượng và tản nhiệt cho máy chủ AI?
Đ: Hệ thống 8×H100 tiêu thụ hơn 5.600W đến hơn 10.000W, mật độ năng lượng rack cực cao. Giải pháp:
Khí: tủ airflow cao;
Lỏng: hiệu quả hơn;
Ngâm lỏng: trung tâm dữ liệu lớn. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-091 H: Yêu cầu cấu hình mạng cho máy chủ AI?
Đ: AI training quy mô lớn cần giao tiếp tốc độ cao giữa GPU:
InfiniBand: 400G/800G, độ trễ cực thấp;
RoCE: mạng RDMA độ trễ thấp;
NVSwitch: interconnect đầy đủ, ~900GB/s. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-092 H: Máy chủ AI phù hợp ngành nào?
Đ:
Internet: training model lớn (GPT/LLaMA);
Tài chính: mô hình rủi ro, giao dịch định lượng;
Y tế: AI chẩn đoán hình ảnh;
Lái tự động: training và mô phỏng;
Sản xuất thông minh: kiểm tra chất lượng, bảo trì dự đoán;
Nghiên cứu: tính toán khoa học + AI. Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-093 H: Cấu hình triển khai model lớn trên máy chủ AI?
Đ:
Model 7B-13B: một A100/H100 (80GB);
Model 70B: 2-4 A100/H100;
Model 175B+: 8+ A100/H100;
Inference: VRAM ~2x tham số model (FP16). Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-094 H: Đảm bảo an toàn máy chủ AI?
Đ:
Mã hóa dữ liệu: model và lưu trữ;
Kiểm soát truy cập: quản lý quyền nghiêm ngặt;
Trusted computing: TPM/TDX;
Cập nhật firmware: BMC và GPU driver;
An ninh vật lý: cách ly trong trung tâm dữ liệu.
SVR-095 H: Các model NVIDIA DGX?
Đ:
DGX A100: 8×A100 80GB, cổ điển;
DGX H100: 8×H100 80GB, phổ biến;
DGX B200 (Blackwell): mới nhất, hiệu năng đỉnh;
DGX Station: workstation AI desktop. Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-096 H: Máy chủ AI nội địa?
Đ:
Huawei Atlas: Ascend 910/310, nội địa hoàn toàn;
Inspur NF5488/NF5688: hỗ trợ NVIDIA/GPU nội địa;
Sugon: AI server nội địa hoàn toàn với Cambricon;
Cambricon: card tăng tốc Siyuan tự phát triển. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-097 H: Xu hướng máy chủ AI 2026?
Đ:
Tản nhiệt lỏng thành mainstream: triển khai mật độ cao;
Nhu cầu inference tăng vọt: ứng dụng model lớn;
Tăng tốc nội địa: chip AI nội địa (Ascend, Cambricon) tăng thị phần;
Kiến trúc Blackwell: B200 thay H100.
SVR-098 H: Máy chủ AI chỉ là máy chủ có vài GPU?
Đ: Không hẳn. Máy chủ AI không chỉ là máy chủ gắn GPU; bao gồm tối ưu full-stack CPU, RAM, lưu trữ, mạng, tản nhiệt, thiết kế chassis. Máy chủ AI chuyên nghiệp cho phép trao đổi dữ liệu tốc độ cao giữa GPU (NVSwitch), máy chủ thường không làm được.
SVR-099 H: Có nhất thiết mua máy chủ AI cho công việc AI?
Đ: Không nhất thiết. Startup/phòng thí nghiệm có thể dùng cloud (trả theo dùng); GPU tiêu dùng (RTX 4090) cũng được, hiệu quả chi phí tốt nhưng ổn định thấp hơn. Doanh nghiệp lớn/training dài hạn nên mua máy chủ AI chuyên nghiệp.
SVR-101 H: Máy chủ lưu trữ là gì?
Đ: Là máy chủ chuyên cho lưu trữ và quản lý dữ liệu, trang bị mảng ổ cứng dung lượng lớn, bộ điều khiển lưu trữ hiệu năng cao và OS lưu trữ chuyên dụng. Xử lý lưu trữ tập trung, sao lưu, chia sẻ, là hạ tầng cốt lõi trung tâm dữ liệu.
SVR-102 H: Sự khác biệt máy chủ lưu trữ và máy chủ thường?
Đ:
Phần cứng: máy chủ lưu trữ nhiều bay ổ (12-96), máy chủ thường 4-8;
Chức năng: máy chủ lưu trữ tập trung lưu trữ và quản lý dữ liệu;
OS: máy chủ lưu trữ thường có NAS/OS lưu trữ chuyên dụng (TrueNAS, Synology DSM); máy chủ thường chạy OS đa dụng.
SVR-103 H: Mục đích chính của máy chủ lưu trữ?
Đ:
Lưu trữ lõi trung tâm dữ liệu;
File server doanh nghiệp;
Lưu trữ giám sát video;
Sao lưu và phục hồi thảm họa;
Pool lưu trữ ảo hóa;
Data lake phân tích big data.
SVR-104 H: Sự khác biệt file storage, block storage, object storage?
Đ:
File storage (NAS): dựa trên file, tài liệu chia sẻ, NFS/SMB;
Block storage (SAN): dựa trên block, database và ảo hóa, FC/iSCSI;
Object storage (OBS): dựa trên object, dữ liệu phi cấu trúc khổng lồ, S3.
SVR-105 H: NAS, SAN, DAS là gì?
Đ:
DAS: lưu trữ kết nối trực tiếp server, chi phí thấp, mở rộng kém;
NAS: lưu trữ qua mạng, chia sẻ file;
SAN: mạng lưu trữ tốc độ cao qua fiber/Ethernet, database và ảo hóa.
SVR-106 H: Cách chọn máy chủ lưu trữ?
Đ:
Yêu cầu dung lượng: ước tính ban đầu và tăng trưởng 3-5 năm;
Yêu cầu hiệu năng: IOPS/throughput;
Hỗ trợ giao thức: block/file/object;
Tính sẵn sàng: dual-controller redundancy;
Khả năng mở rộng: mở rộng online;
Thương hiệu: Dell Isilon, NetApp, Huawei OceanStor, Inspur. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-107 H: Cần bao nhiêu bay ổ cho máy chủ lưu trữ?
Đ:
Doanh nghiệp nhỏ: 4-8 bay;
Doanh nghiệp vừa: 12-24 bay;
Doanh nghiệp lớn: 48-96 bay;
Quy mô cực lớn: mở rộng module đến hàng nghìn bay. Số bay quyết định dung lượng tối đa. Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-108 H: Chọn HDD hay SSD cho máy chủ lưu trữ?
Đ:
HDD: chi phí/dung lượng thấp, dữ liệu lạnh và sao lưu;
SSD: nhanh hơn, dữ liệu nóng và database;
Kết hợp: cache SSD cho dữ liệu nóng, HDD cho dữ liệu lạnh;
SSD enterprise: NVMe SSD hiệu năng cao nhất. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-109 H: Giá máy chủ lưu trữ?
Đ:
Entry (8 bay): 20.000-50.000 CNY;
Trung cấp (16-24 bay): 100.000-300.000 CNY;
Cao cấp (48+ bay dual-controller): 500.000-2.000.000 CNY;
Quy mô cực lớn: hàng triệu đến hàng chục triệu CNY. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-110 H: Thương hiệu máy chủ lưu trữ?
Đ:
Quốc tế: Dell Isilon/PowerStore, NetApp, Pure Storage, HPE, IBM;
Nội địa: Huawei OceanStor, Inspur AS, Sugon, MacroSan, Toyou. Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-111 H: Chọn RAID cho máy chủ lưu trữ?
Đ:
RAID 0: hiệu năng cao nhất nhưng không dự phòng;
RAID 1: mirror, tin cậy nhưng giảm nửa dung lượng;
RAID 5: cân bằng dung lượng và tin cậy, tối thiểu 3 ổ, cho phép 1 ổ lỗi;
RAID 6: an toàn hơn, cho phép 2 ổ lỗi;
RAID 10: hiệu năng + tin cậy, chi phí cao. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-112 H: Vai trò cache trong máy chủ lưu trữ?
Đ: Cache lưu trữ dùng RAM hoặc SSD tốc độ cao để lưu tạm dữ liệu truy cập thường xuyên, giảm độ trễ đọc/ghi, tăng hiệu năng. Bộ điều khiển cao cấp có cache lớn và BBU chống mất dữ liệu khi mất điện. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-113 H: Sự khác biệt lưu trữ phân tán và tập trung?
Đ:
Tập trung: bộ điều khiển thống nhất, quản lý đơn giản, quy mô nhỏ-trung, rủi ro single point;
Phân tán: đa node, không single point, mở rộng ngang, dữ liệu khổng lồ và cloud (Ceph, HDFS). Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-114 H: Máy chủ lưu trữ phù hợp sao lưu?
Đ: Rất phù hợp. Có thể triển khai phần mềm sao lưu (Veeam, Commvault) để sao lưu tự động và phục hồi thảm họa. Khuyến nghị RAID 6 + sao lưu off-site. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-115 H: Máy chủ lưu trữ phù hợp lưu trữ giám sát video?
Đ: Có. Cần dung lượng lớn, ghi liên tục, chi phí thấp. Khuyến nghị SATA HDD RAID 5/6, hỗ trợ CVR hoặc NVR cho ghi 7×24. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-116 H: Máy chủ lưu trữ phù hợp lưu trữ ảo hóa?
Đ: Có. Cần hiệu năng cao và sẵn sàng cao. Khuyến nghị block storage (SAN) hoặc HCI, cache SSD + RAID 10 đảm bảo I/O VM. Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-117 H: Chọn all-flash hay hybrid storage?
Đ:
All-flash: hiệu năng cao, độ trễ thấp (<1ms), database và AI training, đắt;
Hybrid: SSD+HDD, cân bằng hiệu năng và dung lượng, hiệu quả chi phí. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-118 H: Đảm bảo an toàn dữ liệu cho máy chủ lưu trữ?
Đ:
RAID redundancy: bảo vệ phần cứng;
Snapshot: tạo snapshot định kỳ;
Sao lưu off-site: nhân bản dữ liệu đến nơi xa;
Mã hóa: lưu trữ và truyền mã hóa;
Kiểm soát truy cập: quản lý quyền theo người dùng/vai trò.
SVR-119 H: Điểm bảo trì máy chủ lưu trữ?
Đ:
Kiểm tra ổ cứng định kỳ: giám sát S.M.A.R.T.;
Vệ sinh bụi: tránh vấn đề tản nhiệt;
Cập nhật firmware: bộ điều khiển lưu trữ;
Giám sát dung lượng: mở rộng trước khi đầy;
Kiểm tra log: cảnh báo hệ thống.
SVR-120 H: Dung lượng ổ cứng càng lớn càng tốt?
Đ: Không nhất thiết. Ổ dung lượng lớn (20TB+) có thời gian rebuild cực dài (ngày) khi một ổ lỗi, giảm độ tin cậy RAID. Cân bằng dung lượng, hiệu năng, tin cậy, thời gian rebuild theo nhu cầu.
SVR-122 H: Chọn trong sáu loại máy chủ?
Đ:
Tuân thủ ITAI: máy chủ nội địa (Hygon/Kunpeng/Phytium/Loongson);
AI inference/enterprise chung: Intel Xeon (hệ sinh thái trưởng thành, AMX);
Ảo hóa quy mô lớn/đa luồng: AMD EPYC (mật độ nhân cao);
AI training/tính toán khoa học: máy chủ GPU hoặc AI;
Nhu cầu lưu trữ thuần: máy chủ lưu trữ. Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-123 H: Chọn máy chủ nội địa, Intel hay AMD?
Đ:
ITAI/tuân thủ: phải chọn nội địa;
AI inference/enterprise truyền thống: Intel Xeon;
Ảo hóa quy mô lớn/đa luồng: AMD EPYC;
Ưu tiên ngân sách: AMD hiệu quả chi phí hơn ở cấu hình tương đương. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-124 H: Máy chủ GPU và máy chủ AI giống nhau?
Đ: Máy chủ AI là tập con của máy chủ GPU. Máy chủ AI tối ưu cho workload AI, nhấn mạnh framework AI cài sẵn, giao tiếp cluster, mật độ cao; máy chủ GPU rộng hơn, gồm tính toán khoa học và render. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-125 H: Máy chủ lưu trữ cần GPU?
Đ: Thường không. Máy chủ lưu trữ xử lý I/O intensive, không cần GPU. Một số tình huống (data lake AI cần xử lý gần dữ liệu tăng tốc GPU) là ngoại lệ. Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-126 H: Dùng máy chủ AI như máy chủ thường?
Đ: Được nhưng không kinh tế. Máy chủ AI có nhiều GPU đắt, chạy ứng dụng thường lãng phí GPU. Nên dành máy chủ AI cho AI, ứng dụng thường trên máy chủ đa dụng. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-127 H: Loại máy chủ phù hợp quy mô doanh nghiệp?
Đ:
Máy chủ nội địa/Intel/AMD đa dụng: mọi quy mô;
Máy chủ GPU: doanh nghiệp vừa-lớn có nhu cầu AI/tính toán khoa học;
Máy chủ AI: doanh nghiệp vừa-lớn có nhu cầu deep learning;
Máy chủ lưu trữ: doanh nghiệp vừa-lớn có nhu cầu lưu trữ tập trung. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-128 H: So sánh dải giá sáu loại máy chủ?
Đ:
Đa dụng (nội địa/Intel/AMD): 10.000-300.000 CNY;
GPU: 100.000-5.000.000 CNY;
AI: 100.000-5.000.000 CNY;
Lưu trữ: 20.000-2.000.000 CNY. Kim tự tháp chi phí: Lưu trữ < Đa dụng < GPU/AI. Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
SVR-129 H: So sánh tiêu thụ điện sáu loại máy chủ?
Đ:
Đa dụng: 300-800W;
GPU/AI (8 card): 5-10kW+;
Lưu trữ: 500-1500W (nhiều bay hơn cao hơn). Với mật độ cao, ưu tiên tản nhiệt và nguồn. Changfan IPC khuyến nghị xác minh cấu hình; hỗ trợ lựa chọn/tùy chỉnh.
SVR-130 H: Ma trận tình huống ứng dụng sáu loại máy chủ?
Đ:
Đa dụng: Web, database, ERP, OA;
GPU/AI: AI training/inference, tính toán khoa học, render;
Lưu trữ: chia sẻ file, sao lưu, lưu trữ, pool ảo hóa. Trong thực tế, Changfan IPC có thể đánh giá giao diện, điện năng, nhiệt độ, mở rộng; xác nhận tương thích phần mềm.
SVR-131 H: Xu hướng tương lai của máy chủ?
Đ:
AI: thâm nhập máy chủ AI tăng nhanh;
Tản nhiệt lỏng: tiêu thụ cao thúc đẩy tản nhiệt lỏng thành chuẩn;
Nội địa hóa: ITAI thúc đẩy thị phần máy chủ nội địa;
Tính toán dị thể: CPU+GPU+DPU;
Thiết kế cloud-native: container và microservices. Đối với mua máy chủ rack, storage, AI, nội địa, Changfan IPC cung cấp xác minh cấu hình, thử mẫu, tùy chỉnh; giá theo báo giá.
- Bài viết trước Hỏi đáp về các sản phẩm thiết bị bảo mật mạng máy tính điều khiển công nghiệp
- Bài viết tiếp theo Hỏi đáp về các sản phẩm máy tính công nghiệp mini
