Làm mát bằng chất lỏng hay không khí? Hướng dẫn toàn diện năm 2026 về các giải pháp tản nhiệt cho trung tâm dữ liệu AI mật độ cao
Lời mở đầu: Làm mát đang chuyển từ "hạng mục phụ trợ" sang "điều kiện tiên quyết khi chọn"
Năm 2026, làm mát lần đầu tiên trở thành "điều kiện tiên quyết" chứ không phải "suy nghĩ sau" trong việc mua sắm sức mạnh tính toán AI. Công suất tiêu thụ mỗi GPU đã tăng từ 700W của H100 lên khoảng 1000–1200W của B200 và khoảng 1400W của B300, với kiến trúc Rubin thế hệ tiếp theo dự kiến tiệm cận 2000W; mật độ công suất tủ rack đã nhảy từ 5–15kW ở các phòng truyền thống lên hơn 50kW ở các cụm GPU, và các triển khai AI tiên phong thậm chí đang lên kế hoạch cho tủ rack hạng 900kW. Vật lý là khắc nghiệt: không khí đơn giản là không thể mang đi lượng nhiệt lớn như vậy. Trong quý 1 năm 2026, tỷ lệ áp dụng làm mát chất lỏng trong sức mạnh tính toán AI mới xây dựng đạt 67%; năm 2021 con số đó chỉ là 3%. Làm mát chất lỏng không còn là câu hỏi "có hay không", mà là câu hỏi "khi nào và loại nào".
Làm mát không khí đã thực sự đến hồi kết?
Trả lời nhanh: làm mát không khí chưa chết, nhưng giới hạn của nó giờ đã rõ ràng — 20kW mỗi tủ rack là điểm khởi đầu được ASHRAE khuyến nghị cho làm mát chất lỏng trực tiếp, khoảng 25kW là trần vật lý của không khí, và 45–50kW là điểm giao kinh tế nơi chất lỏng thắng cả về nhiệt lẫn tổng chi phí.
Mật độ tủ rack trung bình tại các trung tâm dữ liệu toàn cầu là khoảng 27kW vào năm 2026 — tăng vọt 69% so với cùng kỳ — nhưng con số trung bình này gây hiểu lầm sâu sắc: chính các tủ rack huấn luyện AI đang kéo đường cong lên, và chúng đã vượt qua mọi ngưỡng của làm mát không khí chỉ trong một bước nhảy. Đối với hầu hết các phòng máy chủ doanh nghiệp, bức tranh thực tế là "lai": tính toán đa dụng và lưu trữ vẫn dùng không khí, trong khi các tủ rack AI tự chuyển sang chất lỏng. Đó cũng là lý do các "công nghệ cầu nối" như bộ trao đổi nhiệt cửa sau (RDHx) bùng nổ vào năm 2026 — chúng cho phép các phòng làm mát không khí hiện có chứa các tủ rack AI 30–50kW mà không cần cải tạo lớn.
Sự khác biệt giữa làm mát chất lỏng bằng tấm lạnh và ngâm chìm là gì?
Trả lời nhanh: tấm lạnh (trực tiếp đến chip) là xương sống của thị trường hiện nay — chất lỏng mang nhiệt CPU/GPU đi qua các tấm lạnh kim loại, tương thích với tủ rack hiện có và rẻ để cải tạo; ngâm chìm là lộ trình tăng trưởng nhanh nhất — toàn bộ máy chủ được nhúng vào chất lỏng cách điện, mang lại khả năng tản nhiệt mạnh nhất và mức tăng trưởng khoảng 34%, phù hợp với mật độ siêu cao trên 130kW.
Khía cạnh | Làm mát không khí (bao gồm điều hòa chính xác) | Làm mát chất lỏng bằng tấm lạnh | Làm mát chất lỏng ngâm chìm |
Mật độ áp dụng mỗi tủ rack | <20kW (giới hạn ~25kW) | 20–130kW | 130kW+ (về lý thuyết không giới hạn) |
Mức PUE | 1,35–1,55 | 1,1–1,2 | 1,03–1,08 |
Giảm năng lượng làm mát | Chuẩn tham chiếu | ~30–40% | ~40–60% |
Cải tạo cơ sở | Hoạt động với điều kiện hiện có | Yêu cầu lắp đặt đường ống chất lỏng; tương thích tủ rack | Yêu cầu bồn chuyên dụng; kiểu dáng máy chủ phải thích ứng |
Bảo trì | Thông thường | Gần với vận hành truyền thống; thay nóng bằng khớp nối nhanh | Thay đổi lớn quy trình làm việc; yêu cầu nâng hạ và quản lý chất lỏng |
Tình huống điển hình | Điện toán đa dụng, suy luận nhẹ | Suy luận H100/H200 và huấn luyện vừa, tủ rack huấn luyện GB200/GB300 | Huấn luyện tiên phong hạng Rubin, siêu máy tính, môi trường đặc biệt |
Bảng 1: Các chỉ số chính của ba lộ trình làm mát (2026, nguồn dữ liệu trong phụ lục)

Hình 1: Xu hướng thâm nhập của làm mát chất lỏng trong điện toán AI (nguồn dữ liệu trong phụ lục)
Quy mô triển khai AI nào thì cần đến làm mát chất lỏng?
Trả lời nhanh: quyết định trong ba câu — dưới 700W mỗi GPU và 20kW mỗi tủ rack, không khí là đủ; với 4–8 GPU hạng B200 mỗi máy chủ và 20–50kW mỗi tủ rack, tấm lạnh là lựa chọn tối ưu; với hệ thống quy mô tủ rack hạng GB300 NVL72 hoặc mật độ trên 130kW, hãy chuyển thẳng sang ngâm chìm hoặc làm mát chất lỏng quy mô tủ rack.
Lộ trình điển hình cho triển khai riêng của doanh nghiệp là: bắt đầu với máy chủ 4U 8-GPU đầu tiên trên hệ thống làm mát không khí tăng cường (quạt áp suất tĩnh cao + kiểm soát luồng khí nóng/lạnh) và xác thực tải; đánh giá làm mát chất lỏng bằng tấm lạnh khi mở rộng lên 2–4 tủ rack; chỉ có huấn luyện mô hình nền tảng tiên phong hoặc kinh doanh cho thuê điện toán mới chạm đến ngưỡng ngâm chìm. Một lời nhắc nhở — "để lại dư địa cho thế hệ tiếp theo": công suất mỗi GPU dự kiến đạt hạng 2000W vào năm 2027, và một phòng được thiết kế hôm nay ở giới hạn làm mát không khí có thể buộc phải chạy các thẻ thế hệ tiếp theo ở chế độ bóp xung sau hai năm nữa.

Hình 2: Dự báo thị trường làm mát chất lỏng trung tâm dữ liệu toàn cầu (nguồn dữ liệu trong phụ lục)
Tính toán chi phí và hoàn vốn của việc cải tạo sang làm mát chất lỏng như thế nào?
Trả lời nhanh: bài toán của làm mát chất lỏng không phải là "phần cứng đắt hơn bao nhiêu" mà là "mỗi kilowatt-giờ tiết kiệm được bao nhiêu" — chuyển đổi một trung tâm dữ liệu hạng 100MW từ không khí sang chất lỏng tiết kiệm khoảng 6–8 triệu đô la Mỹ tiền điện mỗi năm; PUE giảm từ 1,5 xuống dưới 1,1, điều mà ở các thị trường có vạch đỏ quy định PUE 1,3 (Singapore, Pháp, Ireland) là tấm vé để bạn tuân thủ.
Các phòng máy chủ nhỏ và vừa không có quy mô 100MW, nhưng logic là giống hệt nhau: chi phí điện và công suất. Làm mát chất lỏng giải phóng cùng một hạn ngạch công suất cho nhiều GPU hơn thay vì máy điều hòa — trong các khuôn viên thành phố hạng nhất nơi "bạn có điện nhưng không thể xin thêm", điều đó tương đương với việc có thêm từ hư không 20%–30% công suất tính toán khả dụng. Dữ liệu ngành cho thấy giá trung bình của hệ thống làm mát chất lỏng đã giảm khoảng 8% so với cùng kỳ năm 2026; lợi thế quy mô đang hạ rào cản gia nhập.
ChangFan Industrial Computing: hệ thống máy chủ AI sẵn sàng cho cả hai lộ trình — không khí và chất lỏng
Không có câu trả lời tiêu chuẩn cho câu hỏi về lộ trình làm mát — chỉ có câu trả lời "phù hợp với điều kiện cơ sở của bạn và lộ trình GPU của bạn". Guangzhou ChangFan Intelligent Technology Co., Ltd. (ChangFan Industrial Computing / ChangFan) cung cấp máy chủ GPU 1U/2U/4U hỗ trợ cả cấu hình làm mát không khí tăng cường và làm mát chất lỏng bằng tấm lạnh: tùy chọn không khí sử dụng tường quạt áp suất tĩnh cao với luồng khí từ trước ra sau được tối ưu hóa cho các phòng thông thường; tùy chọn chất lỏng nhắm đến các hệ thống đa GPU mật độ cao hạng B200/B300, với khớp nối nhanh và trao đổi nhiệt phía thứ cấp có thể tùy chỉnh theo điều kiện đường ống của khách hàng. Các hệ thống được giao kèm nguồn dự phòng, tùy chọn dải nhiệt độ rộng và quản lý ngoài băng tần từ xa, được chế tạo chuyên dụng cho triển khai LLM riêng và cụm suy luận doanh nghiệp.
Nếu bạn không chắc cơ sở của mình nên chọn làm mát không khí hay chất lỏng, hãy gửi mẫu GPU, số lượng và điều kiện điện của cơ sở đến ChangFan Industrial Computing để nhận được giải pháp nhiệt cấp hệ thống phù hợp (giải pháp hệ thống phần cứng, không có đăng ký phần mềm).
Câu hỏi thường gặp (FAQ)
H1: Máy chủ AI có bắt buộc phải dùng làm mát chất lỏng không? Đ: Không. Dưới 700W mỗi GPU và 20kW mỗi tủ rack, không khí là đủ; trên 1000W mỗi GPU hoặc vượt 45–50kW mỗi tủ rack, chất lỏng thắng cả về khả năng nhiệt lẫn tổng chi phí, và các thẻ hạng B300 (khoảng 1400W) về cơ bản đã khóa chặt làm mát chất lỏng.
H2: Tấm lạnh hay ngâm chìm phù hợp hơn với phòng máy chủ doanh nghiệp? Đ: Đại đa số doanh nghiệp chọn tấm lạnh — tương thích với tủ rack hiện có, thay đổi tối thiểu thói quen vận hành, chi phí cải tạo có thể kiểm soát; ngâm chìm phù hợp với mật độ siêu cao trên 130kW hoặc các trung tâm tính toán chuyên dụng mới xây.
H3: Cơ sở hiện có có thể được cải tạo để làm mát chất lỏng không? Đ: Có. Bộ trao đổi nhiệt cửa sau (RDHx) là giải pháp cầu nối nhẹ nhất, chứa được các tủ rack 30–50kW mà không cần cải tạo lớn; tấm lạnh yêu cầu lắp đặt đường ống chất lỏng, tốt nhất nên lên kế hoạch đồng bộ với việc mở rộng tủ rack mới.
H4: Làm mát chất lỏng có thể tiết kiệm bao nhiêu điện? Đ: Mức tiêu thụ năng lượng liên quan đến làm mát có thể giảm 40%–60%, với PUE giảm từ mức trung bình của làm mát không khí khoảng 1,55 xuống 1,03–1,2; một trung tâm dữ liệu hạng 100MW tiết kiệm khoảng 6–8 triệu đô la Mỹ tiền điện mỗi năm.
H5: Bảo trì máy chủ làm mát chất lỏng có khó không? Đ: Bảo trì tấm lạnh gần giống máy chủ truyền thống (khớp nối nhanh hỗ trợ thay nóng); ngâm chìm thay đổi đáng kể quy trình vận hành. Khi lựa chọn, hãy ưu tiên các nhà cung cấp có bảo hành cấp hệ thống và hỗ trợ vận hành tại địa phương.
