6 ตัวชี้วัดสำคัญในการเลือก GPU สำหรับศูนย์ประมวลผล AI: การเปรียบเทียบเชิงลึกระหว่าง H100/H200/B200/B300 กับ Ascend 910B/910C/950PR | Changfan Industrial Control

บทนำ: การเลือกการ์ดตัดสินทุกอย่าง แต่ «การ์ด» ไม่ใช่ชิป

ในปี 2026 เกณฑ์การลงทุนในศูนย์ประมวลผลปัญญาประดิษฐ์ได้เปลี่ยนจาก «ได้การ์ดมา» เป็น «เลือกการ์ดที่ถูกต้อง»: คลัสเตอร์หนึ่งชุดมีราคาหลายร้อยล้านหยวน และความผิดพลาดในการเลือกหมายถึงรอบการฝึกที่เพิ่มเป็นสองเท่า ค่าใช้จ่ายการอนุมานที่ควบคุมไม่ได้ และเส้นทางเทคนิคที่ล้าสมัยภายในสามปี ความผิดพลาดในการเลือกส่วนใหญ่มาจากการกระทำเดียวกัน — ใช้แผ่นสเปกเป็นฐานการตัดสินใจ

แผ่นสเปกจะไม่บอกคุณว่าคลัสเตอร์ 10,000 GPU หยุดการฝึกโดยเฉลี่ยทุก 3 ชั่วโมง; ว่าประสิทธิภาพการ์ดเดี่ยวที่สูงกว่า 2.3 เท่าลดเวลาฝึกลงเพียงครึ่งเดียว; ว่า B300 ที่มีกำลังออกแบบความร้อน 1,400 วัตต์ในห้องระบายความร้อนด้วยอากาศเป็นเพียงของตกแต่งราคาแพง; หรือว่าการย้ายจาก CUDA ไป CANN อาจกลืนกินกำไรทั้งหมดของโครงการ บทความนี้ก้าวไปไกลกว่าการแสดงพารามิเตอร์ โดยเปรียบเทียบอย่างครอบคลุมระหว่าง NVIDIA H100/H200/B200/B300 และ Ascend 910B/910C/950PR ผ่านหกตัวชี้วัดหลักที่กำหนด ROI ของศูนย์ประมวลผลปัญญาประดิษฐ์ พร้อมเมทริกซ์การตัดสินใจตามสถานการณ์ที่ใช้ได้ทันทีและรายการตรวจสอบข้อผิดพลาด

สรุปข้อสรุปก่อน: ห้าการตัดสินที่ขัดกับสามัญสำนึก

• แก่นแท้ของการเลือกการ์ดคือการเลือกโมเดลธุรกิจ ไม่ใช่พลังการประมวลผล หน่วยต้นทุนของธุรกิจการฝึกคือ «เวลาและไฟฟ้าในการฝึกโมเดลขนาดใหญ่หนึ่งตัว»; หน่วยต้นทุนของธุรกิจการอนุมานคือ «ต่อหนึ่งล้านโทเคน» เข้าใจก่อนว่าคุณหาเงินจากไหน แล้วค่อยพูดถึงการซื้อการ์ดใด

• ความจุหน่วยความจำวิดีโอกำหนดว่าโมเดลทำงานได้หรือไม่ แบนด์วิดท์กำหนดความเร็ว และการเชื่อมต่อภายในกำหนดขนาด ค่า TFLOPS บนแผ่นสเปกใช้ได้ก็ต่อเมื่อคุณทำให้มันอิ่มตัวได้ — ในทางปฏิบัติ GPU หลายตัวทำงานด้วยอัตราการใช้งานที่มีประสิทธิภาพ (MFU) ต่ำกว่าครึ่งหนึ่ง

• ชิปคิดเป็นเพียง 30–40% ของต้นทุนรวม ไฟฟ้า การระบายความร้อนด้วยของเหลว เครือข่าย และการดำเนินงานห้าปีกลืนกิน 60% ที่เหลือ — การเลือกการ์ดโดยแท้จริงคือการเลือกโครงสร้างพื้นฐานทั้งหมด

• การซื้อ B300 หมายถึงการซื้อห้องเครื่องระบายความร้อนด้วยของเหลว ด้วย ~1,400 วัตต์ต่อการ์ด มันเกินขีดจำกัดการระบายความร้อนด้วยอากาศ; หากไฟฟ้าและการระบายความร้อนของสถานที่ไม่ถึงระดับที่ต้องการ การ์ดที่แรงที่สุดก็จะทำงานด้วยการลดความเร็วเพราะความร้อน

• ไม่มีการ์ดใดดีที่สุดอย่างแท้จริง — มีเพียงการ์ดที่เหมาะสมที่สุดกับปริมาณงานของคุณ H100 ยังไม่ล้าสมัยเลย Ascend 910C ขาดไม่ได้ในสถานการณ์การปฏิบัติตาม Xinchuang และ 950PR บ่งชี้ก้าวต่อไปของการประมวลผลภายในประเทศ — คำตอบขึ้นอยู่กับโปรไฟล์ปริมาณงานของคุณเสมอ

เจ็ดชิป สี่ตำแหน่งในตลาด

ก่อนเข้าสู่ตัวชี้วัด มาสร้างความเข้าใจพื้นฐานกัน: ชิปทั้งเจ็ดนี้ไม่ได้อยู่ในความสัมพันธ์เชิงเส้น «เร็วกว่าหรือช้ากว่า» — พวกมันครองสี่ตำแหน่งตลาดที่แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง:

• บัลลังก์การฝึก: B200 / B300 (สถาปัตยกรรม Blackwell) — การคำนวณ FP8 และการเชื่อมต่อ NVLink 5 เหนือกว่าในทุกมิติ; ระดับเดียวสำหรับการฝึกโมเดลพันล้านพารามิเตอร์

• มาตรฐานทองที่พิสูจน์แล้ว: H100 / H200 (สถาปัตยกรรม Hopper) — ระบบนิเวศและห่วงโซ่อุปทานที่เติบโตเต็มที่ที่สุด ตัวเลือกความคุ้มค่าสำหรับการฝึกและอนุมานตั้งแต่ 7B ถึง 70B

• กระดูกสันหลังภายในประเทศ: Ascend 910B / 910C — ตัวเลือกเดียวสำหรับสถานการณ์การปฏิบัติตาม Xinchuang; การอนุมานเกือบพร้อมผลิต การฝึกล้าหลังหนึ่งชั่วอายุเต็ม

• ตัวแปรรุ่นถัดไป: Ascend 950PR (เปิดตัวไตรมาสแรก 2026 ปรับให้เหมาะกับขั้นตอน prefill ในการอนุมาน) แสดงความเร็วในการไล่ตามของการประมวลผลภายในประเทศ

รุ่น

สถาปัตยกรรม / ตำแหน่ง

หน่วยความจำวิดีโอ

แบนด์วิดท์

การเชื่อมต่อภายใน

กำลังความร้อน

H100

Hopper · รากฐานที่พิสูจน์แล้ว

80GB HBM3

3.35 เทระไบต์/วินาที

NVLink 4 · 900 กิกะไบต์/วินาที

700 วัตต์

H200

Hopper · การอนุมานที่เพิ่มขึ้น

141GB HBM3e

4.8 เทระไบต์/วินาที

NVLink 4 · 900 กิกะไบต์/วินาที

700 วัตต์

B200

Blackwell · เรือธงการฝึก

192GB HBM3e

8 เทระไบต์/วินาที

NVLink 5 · 1.8 เทระไบต์/วินาที

1000 วัตต์

B300

Blackwell Ultra

288GB HBM3e

8 เทระไบต์/วินาที

NVLink 5 · 1.8 เทระไบต์/วินาที

~1400 วัตต์

Ascend 910B

การฝึก/อนุมานภายในประเทศ

64GB HBM

~1.6 เทระไบต์/วินาที

HCCS

~350 วัตต์

Ascend 910C

กระดูกสันหลังภายในประเทศ (สองแผ่นวงจร)

ระดับ 96 กิกะไบต์

~2.6 เทระไบต์/วินาที

HCCS · ~400 กิกะไบต์/วินาที

~600 วัตต์

Ascend 950PR

ไตรมาสแรก 2026 · ปรับให้เหมาะกับการอนุมาน

ตามประกาศอย่างเป็นทางการ

ตามประกาศอย่างเป็นทางการ

Lingqu UB

—

ตารางที่ 1: สเปกหลักของชิปประมวลผล AI ชั้นนำเจ็ดตัว (ค่าโดยประมาณ; ตรวจสอบสเปกอย่างเป็นทางการล่าสุด)

ตัวชี้วัดที่ 1: ความเหมาะสมของการฝึกและการอนุมาน — เข้าใจก่อนว่าธุรกิจของคุณคืออะไร

หลักการแรกของการเลือก: ปริมาณงานหลักของคุณคือการฝึกหรือการอนุมาน? ทั้งสองไม่ใช่งานเดียวกัน การฝึกเข้มข้นด้านการคำนวณและถูกจำกัดด้วยการสื่อสารของคลัสเตอร์ — ในคลัสเตอร์หลักพันถึงหลักหมื่นการ์ด ต้นทุนส่วนเกิน All-Reduce อาจคิดเป็น 30–50% ของเวลารวม; ขณะที่ขั้นตอนการถอดรหัสในการอนุมานเข้มข้นด้านแบนด์วิดท์หน่วยความจำ และเมื่อ GPU กำลังรอข้อมูล พลังการคำนวณใดๆ ก็ไม่ช่วย การออกแบบคลัสเตอร์อนุมานตามเกณฑ์การ์ดฝึก หรือวางแผนแพลตฟอร์มการฝึกตามเกณฑ์การ์ดอนุมาน — ในทั้งสองกรณีเป็นความผิดพลาดเชิงทิศทางมูลค่าหลายร้อยล้านหยวน

• สถานการณ์การฝึก: ประสิทธิภาพ FP8 ของ B300 สูงกว่า H100 ประมาณ 2.3 เท่า ลดเวลาฝึกโมเดลพันล้านพารามิเตอร์เหลือ 40–50% ของเวลาคลัสเตอร์ H100; ประสิทธิภาพ FP16 ของ Ascend 910C เทียบเท่าประมาณ 40% ของ H100 และเมื่อคำนึงถึงช่องว่าง MFU (อัตราการใช้งานตัวอย่างของพลังการคำนวณ) ช่องว่างประสิทธิภาพการฝึกที่มีประสิทธิภาพประมาณ 4.5 เท่า

• สถานการณ์การอนุมาน: โมเดลขนาดเล็ก 7B–13B สามารถทำงานบนการ์ดใดก็ได้ ดังนั้นราคา-ประสิทธิภาพจึงเป็นตัวตัดสิน; โมเดลหนาแน่น 70B มีน้ำหนัก FP16 ประมาณ 140 กิกะไบต์ — H200 ที่มี 141 กิกะไบต์ทำงานบนการ์ดเดียว B300 ที่มี 288 กิกะไบต์อนุญาตชุดขนาดใหญ่มาก และ 910C ที่มี 96 กิกะไบต์ต้องการการขนานเทนเซอร์หลายการ์ด; ในสถานการณ์ MoE ระดับ 671B และบริบทยาว +128K การ์ดหน่วยความจำขนาดใหญ่บดขยี้คู่แข่ง

ประโยคเดียวเพื่อจำตัวชี้วัดนี้: สำหรับการฝึกคุณซื้อพลังการคำนวณ สำหรับการอนุมานคุณซื้อแบนด์วิดท์

ตัวชี้วัดที่ 2: ความจุหน่วยความจำวิดีโอและแบนด์วิดท์ — ความจุกำหนดเพดาน แบนด์วิดท์กำหนดพื้น

หน่วยความจำวิดีโอคือ «ยุ้งข้าว» ของการอนุมาน แบนด์วิดท์คือ «ทางด่วน» สามแนวโน้มของโมเดลขนาดใหญ่ — การเติบโตของพารามิเตอร์ การยืดบริบท และการเพิ่มขึ้นของ MoE — กำลังกลืนกินหน่วยความจำวิดีโอด้วยความเร็วที่น่าตะลึง และโดยเฉพาะบริบทยาวคือหลุมดำใหม่ของหน่วยความจำ: แคช KV สำหรับบริบท 128K อาจกลืนกินกิกะไบต์เพิ่มเติมหลายสิบกิกะไบต์ หมายความว่า «น้ำหนักพอดี» เป็นเพียงคะแนนผ่าน และ «สำรองสำหรับแคช KV» ที่กำหนดการขนาน

ช่องว่างความจุหน่วยความจำเปลี่ยนเป็นเงินโดยตรง: เพื่อทำงานโมเดลระดับ 405B (น้ำหนัก FP16 ประมาณ 810 กิกะไบต์) B300 ต้องการสี่การ์ดในการขนานเทนเซอร์ ขณะที่ H100 ต้องการสิบเอ็ดการ์ด; ความแตกต่างไม่ใช่เพียงราคาของเจ็ดการ์ดเพิ่มเติม แต่ยังรวมเซิร์ฟเวอร์ทั้งชุด สาย NVLink และไฟฟ้าห้าปี ผลกระทบของแบนด์วิดท์ชัดเจนน้อยกว่า: ในขั้นตอนการถอดรหัส ทุกโทเคนที่สร้างขึ้นต้องการการอ่านน้ำหนักโมเดลทั้งหมด; น้ำหนัก FP16 ของโมเดล 70B ประมาณ 140 กิกะไบต์ H100 อ่านด้วยความเร็ว 3.35 เทระไบต์/วินาที ในเวลาประมาณ 42 มิลลิวินาที ขณะที่ B300 บีบอัดเหลือ 17 มิลลิวินาทีด้วย 8 เทระไบต์/วินาที — นั่นคือเหตุผลที่การ์ดแบนด์วิดท์สูงบดขยี้คู่แข่งในสถานการณ์ที่ไวต่อความล่าช้า

ตัวชี้วัดที่ 3: การเชื่อมต่อภายในแบบขยายขนาด (scale-up) — การ์ดแรงที่เชื่อมต่อไม่ได้จะกลายเป็นเกาะ

Scale-up กำหนดว่าคุณสามารถ «รวมการ์ดกี่ใบเข้าด้วยกันเป็นการ์ดใหญ่หนึ่งใบโดยสมมติ» NVLink 5 ของ NVIDIA (B300) ให้ความเร็ว 1.8 เทระไบต์/วินาที ต่อ GPU และด้วย NVSwitch ทำให้การเชื่อมต่อเต็มรูปแบบของ 72 การ์ดในตู้เดียวเป็นไปได้ — การขนานเทนเซอร์ของโมเดลพันล้านพารามิเตอร์เสร็จสิ้นในตู้เดียว; ขณะที่ NVLink 4 (H100/H200) ที่ 900 กิกะไบต์/วินาที เติบโตเต็มที่มาก การเชื่อมต่อ HCCS ของ Ascend 910C ประมาณ 400 กิกะไบต์/วินาที หรือ 44% ของ NVLink 4; Huawei ชดเชยสิ่งนี้ในระดับระบบด้วยการเชื่อมต่อออปติคัลเต็มรูปแบบของซูเปอร์โหนด CloudMatrix

เมื่อเลือกการ์ด ประเมินสองระดับพร้อมกัน: แบนด์วิดท์การเชื่อมต่อโหนดเดี่ยว ซึ่งกำหนดประสิทธิภาพการขนานภายในตู้; และโซลูชันซูเปอร์โหนดของผู้จัดจำหน่าย ซึ่งกำหนดเพดานการขยายระหว่างตู้ ใครที่มองเฉพาะอย่างแรกจะประเมินความสามารถระบบของ Ascend ต่ำไป; และใครที่มองเฉพาะอย่างที่สองจะประเมินความซับซ้อนของการดำเนินงานขนาดใหญ่ต่ำไป

ตัวชี้วัดที่ 4: ความพร้อมใช้งานของคลัสเตอร์ — ตัวชี้วัดที่ถูกมองข้ามมากที่สุดแต่ส่งผลมากที่สุด

ข้อมูลจริงของ Meta เกี่ยวกับการฝึก Llama 3 405B คุ้มค่าที่ผู้ตัดสินใจจัดซื้อทุกคนจะอ่านซ้ำสามครั้ง: คลัสเตอร์ 16,384 การ์ด H100 พบการหยุดชะงักของงาน 466 ครั้งใน 54 วัน — เฉลี่ยหนึ่งครั้งทุก 3 ชั่วโมง และอัตราความล้มเหลวของ GPU สูงกว่า CPU 120 เท่า ลองคำนวณ: คลัสเตอร์ 10,000 การ์ดมีกำลังประมวลผล ~87.6 ล้านการ์ด-ชั่วโมงต่อปีตามทฤษฎี; ทุกจุดความพร้อมใช้งานที่หายไปหมายถึงประมาณ 870,000 การ์ด-ชั่วโมงของกำลังที่มีประสิทธิภาพสูญเปล่า; และการสูญเสีย 10% จากความล้มเหลวหมายถึงการประมวลผลหลายล้านดอลลาร์ระเหยไปในอากาศ

ความพร้อมใช้งานขึ้นอยู่กับสามสิ่ง: การทนทานต่อความผิดพลาดของฮาร์ดแวร์ RAS (B300 เสนอเอนจิน RAS เฉพาะ) ความเสถียรทางความร้อน (การ์ดกำลังสูงต้องการการระบายความร้อนด้วยของเหลว และความล้มเหลวของการระบายความร้อนด้วยของเหลวหยุดตู้ทั้งหมด) และกลยุทธ์จุดตรวจสอบ (การฝึก 10,000 การ์ดต้องการการบันทึกทุก 15–30 นาที ทำให้แบนด์วิดท์การเขียนที่เก็บข้อมูลกลายเป็นคอขวดใหม่) ตัวชี้วัดนี้คือพื้นที่ที่ผู้ผลิตระบบรวมสร้างมูลค่ามากกว่าผู้ผลิตชิป: การสำรองแหล่งจ่ายไฟ การออกแบบการไหลของอากาศ การจัดการนอกแบนด์ และการทดสอบเบิร์นอิน — ทุกองค์ประกอบรับประกันความพร้อมใช้งาน

ตัวชี้วัดที่ 5: ต้นทุนการย้ายซอฟต์แวร์ — ฮาร์ดแวร์คือต้นทุนจม ซอฟต์แวร์คือต้นทุนถาวร

คูเมืองของ CUDA ไม่ใช่ตัวเลข +10,000 ตัวดำเนินการคำนวณ แต่เป็นประสบการณ์การดีบั๊ก ระบบนิเวศโอเพนซอร์ส และคำตอบที่หาได้ทันทีที่นักพัฒนาหลายล้านคนสะสมมาตลอดทศวรรษ — คูเมืองที่สเปกฮาร์ดแวร์ใดๆ ก็เติมไม่ได้ สำหรับการเปรียบเทียบ: ROCm มีตัวดำเนินการประมาณครึ่งหนึ่งของ CUDA และ Ascend CANN มีประมาณ 2,000 ตัวดำเนินการ ซึ่งครอบคลุมโมเดลทั่วไปแล้ว

กฎปฏิบัติ: สำหรับการฝึกและอนุมานโมเดลมาตรฐาน (GPT/Llama/Qwen/DeepSeek) ทั้งสามระบบนิเวศเหมาะสม; สำหรับการวิจัยขั้นสูงที่มีการเปลี่ยนสถาปัตยกรรมโมเดลบ่อย CUDA ยังคงเป็นตัวเลือกเดียว; และที่การปฏิบัติตามบังคับใช้แพลตฟอร์มภายในประเทศ CANN เป็นตัวเลือกเดียว แต่จัดสรรในงบประมาณ 1–3 คน-เดือนสำหรับงานวิศวกรรมตัวดำเนินการกำหนดเองและการปรับจูนการย้าย และบันทึกในแผนโครงการและสัญญาจัดซื้อ

ตัวชี้วัดที่ 6: โทเคนต่อดอลลาร์และโทเคนต่อวัตต์ — บททดสอบสุดท้ายของการพาณิชย์

เมื่อศูนย์ประมวลผลปัญญาประดิษฐ์เข้าสู่การดำเนินงานเชิงพาณิชย์ ลูกค้าสนใจเพียงสิ่งเดียว: ต้นทุนต่อโทเคนเป็นเท่าไร การวัดของบุคคลที่สามแสดงว่าต้นทุนการอนุมานต่อล้านโทเคนบน B200/B300 เทียบเท่าประมาณ 1/5 ถึง 1/10 ของ H100 — ข้อได้เปรียบนี้ไม่ได้มาจากประสิทธิภาพการ์ดเดี่ยว แต่มาจากประสิทธิภาพระบบ: หน่วยความจำที่ใหญ่กว่ารองรับชุดที่ใหญ่กว่า ความแม่นยำ FP4 ลดการคำนวณลงครึ่งหนึ่ง และ NVLink 5 ลดต้นทุนส่วนเกินการสื่อสาร นี่อธิบายว่าทำไมราคาเช่า H100 ที่ «ล้าสมัย» ยังคงลดลง: มันไม่ได้ช้าลง — เพียงแต่สมการโทเคนต่อดอลลาร์ไม่สอดคล้องกันอีกต่อไป

ด้านพลังงาน กำลังออกแบบความร้อนต่อการ์ดเพิ่มจาก 700 วัตต์ใน H100 เป็น ~1,400 วัตต์ใน B300 — เกินขีดจำกัดการระบายความร้อนด้วยอากาศ; การซื้อ B300 ในทางปฏิบัติหมายถึงการซื้อโครงสร้างพื้นฐานการระบายความร้อนด้วยของเหลวทั้งหมด (การระบายความร้อนด้วยแผ่นเย็นทำให้ PUE ต่ำกว่า 1.15 ด้วยการลงทุนเริ่มต้นสูงกว่าการระบายความร้อนด้วยอากาศ 30–50%) แต่สิ่งที่ควรเปรียบเทียบคือ «โทเคนต่อวัตต์» ไม่ใช่กำลังออกแบบ: ผลผลิตโทเคนต่อวัตต์ของ B300 สูงกว่า H100 มากกว่า 3 เท่า ขณะที่ Ascend 910C ที่มีกำลังออกแบบประมาณ 600 วัตต์ทำงานด้วยการระบายความร้อนด้วยอากาศ ด้วยเกณฑ์โครงสร้างพื้นฐานที่ต่ำกว่าอย่างชัดเจน — เหมาะสำหรับโครงการที่มีงบประมาณและสภาพสถานที่จำกัด

เมทริกซ์การตัดสินใจตามสถานการณ์

สถานการณ์ทั่วไป

ตัวเลือกแรก

เหตุผลหลัก

การฝึกล่วงหน้าโมเดลขั้นสูงพันล้านพารามิเตอร์

คลัสเตอร์ B300

หน่วยความจำวิดีโอ 288 กิกะไบต์ + NVLink 5 ลดเวลาฝึกลงครึ่งหนึ่ง; ต้องการการลงทุนคู่ขนานในโครงสร้างพื้นฐานการระบายความร้อนด้วยของเหลว

บริการอนุมานโมเดลขนาดใหญ่ 70B–405B

H200 / B300

H200 ทำงาน 70B บนการ์ดเดียวด้วยความคุ้มค่าอย่างยอดเยี่ยม; B300 ให้ต้นทุนโทเคนต่ำสุดบนชุดขนาดใหญ่มาก

การปฏิบัติตาม Xinchuang / ความเป็นอิสระของห่วงโซ่อุปทาน

Ascend 910C

ตัวเลือกอิสระและควบคุมได้เพียงหนึ่งเดียว; การอนุมานเกือบพร้อมผลิต — แนะนำให้รวมกับซูเปอร์โหนดเพื่อชดเชยช่องว่างการเชื่อมต่อภายใน

การฝึกขนาดเล็กและขนาดกลางที่ไวต่องบประมาณ (7B–70B)

H100

ต้นทุนการย้ายระบบนิเวศเป็นศูนย์และห่วงโซ่อุปทานที่เติบโตเต็มที่ให้ต้นทุนการเป็นเจ้าของรวมที่ดีที่สุด

แพลตฟอร์มการอนุมานภายในประเทศ (สร้างใหม่)

Ascend 910C → 950PR

950PR ปรับให้เหมาะกับการอนุมาน; ตั้งแต่ 2026 ติดตามการผลิตจำนวนมากและข้อมูลที่วัดได้

ตารางที่ 2: เมทริกซ์การเลือก GPU สำหรับห้าสถานการณ์ทั่วไป

รายการตรวจสอบข้อผิดพลาด: ห้าข้อผิดพลาดที่พบบ่อยที่สุดในการเลือก

• ดูเฉพาะราคาการ์ดเดียวโดยไม่คำนวณต้นทุนการเป็นเจ้าของรวมของคลัสเตอร์ — NVSwitch การ์ดเครือข่าย IB/RoCE และการกำหนดค่าแคช NVMe ในระบบแปดการ์ดอาจเพิ่มต้นทุนรวมเป็นสองเท่า; ใบเสนอราคาต้องอ่านในสองระดับ: ระบบและคลัสเตอร์

• จัดทำงบประมาณตามประสิทธิภาพสูงสุด — อัตรา MFU ในอุตสาหกรรมมักเพียง 30–50%; คำนวณใหม่ด้วยประสิทธิภาพที่มีประสิทธิภาพก่อนพูดถึงปริมาณการซื้อ ไม่เช่นนั้นคลัสเตอร์จะบวมเป็นสองเท่าตั้งแต่แรก

• เพิกเฉยเงื่อนไขเบื้องต้นของสถานที่ — ในโครงการ B300 ตรวจสอบความจุไฟฟ้า ความสามารถในการรับน้ำหนักของพื้น และเงื่อนไขการระบายความร้อนด้วยของเหลวก่อน แล้วค่อยเจรจาราคา; หากสถานที่ไม่เหมาะสม ราคาสัญญาต่ำสุดก็จะกลายเป็นต้นทุนจม

• ประเมินงานการย้ายต่ำไป — บันทึกต้นทุนการปรับจูนการย้ายจาก CUDA ไป CANN (อย่างน้อย 1–3 คน-เดือน) ในงบประมาณ และให้ความสำคัญกับพันธมิตรระบบรวมที่มีประสบการณ์การใช้งานแพลตฟอร์มภายในประเทศ

• ใช้การ์ดรุ่นเดียวสำหรับทุกภาระ — ซื้อการฝึกและการอนุมานในระดับต่างๆ และปรับใช้โมเดลขนาดใหญ่และขนาดเล็กแยกกัน หลีกเลี่ยงการสิ้นเปลืองเช่น «ทำงานโมเดล 7B บน B300»

ทำไมต้องเลือก ChangFan Industrial Computing

กลับไปที่โครงสร้างต้นทุนในรูปที่ 1: ชิปคิดเป็นเพียง 30–40% ของต้นทุนศูนย์ประมวลผลปัญญาประดิษฐ์ — ไฟฟ้า การระบายความร้อน เครือข่าย และการดำเนินงานประกอบเป็นส่วนที่เหลือ และนั่นคือจุดที่ผู้ผลิตแพลตฟอร์มระบบสร้างมูลค่า ChangFan Industrial Computing ให้บริการศูนย์ประมวลผลปัญญาประดิษฐ์และบริษัท AI ด้วยเซิร์ฟเวอร์ GPU แบบรวมและการปรับแต่งชั้นโครงสร้างพื้นฐาน:

• แพลตฟอร์มระบบสำหรับทุกสถานการณ์: ตั้งแต่เวิร์กสเตชันการอนุมานจนถึงเซิร์ฟเวอร์ GPU แปดการ์ด พร้อมการกำหนดค่าตามความต้องการสำหรับแพลตฟอร์ม NVIDIA และแพลตฟอร์มการประมวลผลภายในประเทศ และการปรับจูนอย่างครอบคลุมอัตราส่วน CPU/GPU แคช NVMe และเครือข่ายความเร็วสูง

• การออกแบบความร้อนและไฟฟ้าสำหรับกำลังสูง: สำหรับการใช้เกิน 1,000 วัตต์ต่อการ์ด เราเสนอการปรับให้เหมาะสมของการไหลของอากาศในแชสซี แหล่งจ่ายไฟสำรอง และโครงสร้างพร้อมระบายความร้อนด้วยของเหลว เพื่อให้ GPU ที่แรงทำงานเต็มกำลังได้นาน

• ยีนความน่าเชื่อถือทางอุตสาหกรรม: กลุ่มผลิตภัณฑ์ทั้งหมดปฏิบัติตามมาตรฐานการออกแบบ 7×24 พร้อมโมดูลแหล่งจ่ายไฟสำรอง การจัดการนอกแบนด์ (IPMI/BMC) และการทดสอบเบิร์นอินและโหลดแบบเต็มรูปแบบ — มุ่งเป้าโดยตรงไปที่ต้นทุนที่ซ่อนอยู่ของความพร้อมใช้งานของคลัสเตอร์

• ความสามารถ OEM/ODM เชิงลึก: โครงสร้างกล่อง การพิมพ์สกรีน BIOS/BMC การจัดวางพอร์ต ไดรเวอร์ที่ติดตั้งล่วงหน้า และอิมเมจสภาพแวดล้อมการอนุมาน — ทั้งหมดสามารถปรับแต่งได้ ช่วยให้ผู้รวมระบบส่งมอบระบบ AI ที่มีแบรนด์ของตนเองอย่างรวดเร็ว

• การรับรองครบถ้วนและการจัดส่งทั่วโลก: ผลิตภัณฑ์ได้รับการรับรองตาม 3C, CE, FCC, RoHS และมาตรฐานอื่นๆ และเอกสารข้อมูลและรายงานการทดสอบมีให้ในภาษาจีนและภาษาอังกฤษ พร้อมการสนับสนุนโลจิสติกส์ทั่วโลกและการจัดส่งโครงการต่างประเทศ

ไม่ว่าคุณจะวางแผนคลัสเตอร์การฝึกพันการ์ดหรือสร้างแพลตฟอร์มการอนุมานระดับองค์กร ChangFan Industrial Computing ให้ฮาร์ดแวร์ระบบที่เหมาะสมและการสนับสนุนการเลือกอย่างมืออาชีพ ติดต่อวิศวกรฝ่ายขาย ChangFan Industrial Computing เพื่อทดสอบตัวอย่างและรับใบเสนอราคา

คำถามที่พบบ่อย (FAQ)

ถาม: ปี 2026 ซื้อ H100 ยังคุ้มอยู่ไหม? ตอบ: ใช่ ด้วยห่วงโซ่อุปทานที่เติบโตเต็มที่และต้นทุนการย้ายระบบนิเวศเป็นศูนย์ H100 ยังคงเป็นตัวเลือกที่เหมาะสมที่สุดด้านราคาสำหรับการฝึกและอนุมานตั้งแต่ 7B ถึง 70B; แต่สำหรับการฝึกขั้นสูงที่มีงบประมาณเพียงพอ B300 เป็นการลงทุนระยะยาวที่ดีกว่า

ถาม: B300 จำเป็นต้องใช้การระบายความร้อนด้วยของเหลวหรือไม่? ตอบ: ใช่ ด้วยกำลังออกแบบ ~1,400 วัตต์ต่อการ์ด B300 เกินขีดจำกัดการระบายความร้อนด้วยอากาศ และการระบายความร้อนด้วยของเหลวแบบแผ่นเย็นเป็นมาตรฐาน; การปรับใช้ B300 ต้องการการวางแผนอย่างครอบคลุมด้านไฟฟ้า การระบายความร้อน และความสามารถในการรับน้ำหนักของสถานที่

ถาม: Ascend 910C สามารถแทนที่ H100 ได้หรือไม่? ตอบ: ในสถานการณ์การอนุมาน (โมเดล 7B–13B) มันเป็นทางเลือกที่เกือบสมบูรณ์ ด้วยประสิทธิภาพที่มีประสิทธิผลเทียบเท่าประมาณ 70–82% ของ H100; ในการฝึก ช่องว่างประสิทธิภาพที่มีประสิทธิผลประมาณ 4.5 เท่า แต่ภายใต้ข้อจำกัดการปฏิบัติตาม Xinchuang มันเป็นตัวเลือกอิสระและควบคุมได้เพียงหนึ่งเดียว

ถาม: Ascend 950PR เปิดตัวเมื่อไร? ตอบ: ตามแผนงานที่ Huawei เผยแพร่ 950PR เปิดตัวในไตรมาสแรก 2026 พร้อมการปรับให้เหมาะสมสำหรับสถานการณ์ prefill ในการอนุมาน และ 950DT ในไตรมาสที่สี่ 2026; สเปกและการจัดส่งเฉพาะจะได้รับการยืนยันตามประกาศอย่างเป็นทางการของ Huawei

ถาม: การกำหนดค่าขั้นต่ำที่จำเป็นสำหรับการอนุมานโมเดล 70B คืออะไร? ตอบ: น้ำหนัก FP16 ประมาณ 140 กิกะไบต์: การ์ด H200 หนึ่งใบ (141 กิกะไบต์) เพียงพอ; สำหรับชุดขนานขนาดใหญ่เลือก B300 (288 กิกะไบต์); และด้วยงบประมาณจำกัด การขนานเทนเซอร์หลาย H100 เหมาะสม

ถาม: สร้างศูนย์ประมวลผล AI ส่วนตัวหรือเช่าพลังการประมวลผลคลาวด์? ตอบ: ทุกอย่างลดลงเหลืออัตราการใช้งาน: ด้วยภาระที่เสถียรและการใช้งานรายปีเกิน 60–70% คลัสเตอร์ระบบส่วนตัวมักเหนือกว่าการเช่าคลาวด์ระยะยาวในต้นทุนการเป็นเจ้าของรวม; และด้วยภาระที่ผันผวนหรือขั้นตอนการตรวจสอบ ความระมัดระวังคือเช่าก่อนแล้วค่อยสร้าง

ถาม: เซิร์ฟเวอร์ GPU ของ ChangFan Industrial Computing รองรับการปรับแต่งการระบายความร้อนด้วยของเหลวหรือไม่? ตอบ: ใช่ ChangFan Industrial Computing เสนอโครงสร้างพร้อมระบายความร้อนด้วยของเหลว การปรับให้เหมาะสมของการไหลของอากาศ และแหล่งจ่ายไฟสำรอง นอกเหนือจากวงจร OEM/ODM ที่สมบูรณ์ตั้งแต่แชสซีถึง BIOS และสภาพแวดล้อมที่ติดตั้งล่วงหน้า

Whatapps
WeChat
customer-service
WeChat
โทรศัพท์
โทรศัพท์
+86 15113863131
TOP